tài sản trước hôn nhân vẫn được lấy lại?

Chủ đề   RSS   
  • #433554 15/08/2016

    phanthihien10799

    Sơ sinh

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:15/08/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    tài sản trước hôn nhân vẫn được lấy lại?

    thưa các anh chị luật sư, em có 1 người chị gái, trước khi lập gia đình chị ấy đã có 1 chiếc xe máy. Nhưng trong suốt thời gian hơn 1 năm, chồng chị đã đi chiếc xe đó. Vì không thể sống được với hành vi bạo lực dã man của chồng, chị đã quyết định ly hôn và nộp đơn khởi kiện, tuy bây giờ hai người chưa ly hôn nhưng chiếc xe là quyền sở hữu của chị em, nhưng anh chồng lại nói đợi khi ra tòa mới được lấy về. Em thấy vô cùng bức xúc và vô lý. Đáng lẽ ra đó là tài sản trước khi kết hôn, anh ấy không có quyền sở hữu nó. Vậy em muốn hỏi anh chị là lời anh ấy nói có đúng luật không? Nếu không đúng luật thì anh ấy sẽ có bị quy vào tội chiếm đoạt tài sản không ạ? mình có thể kiện anh ấy không? Em cảm ơn!

    Cập nhật bởi phanthihien10799 ngày 15/08/2016 12:13:34 CH
     
    4773 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #433614   16/08/2016

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 245 lần


    Chào bạn!

    Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn đến Luật sư Nguyễn Thạch Thảo. Về câu hỏi của bạn, luật sư Nguyễn Thạch Thảo tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 43 Luật Hôn nhân và gia đình (HNGĐ) 2014 thì “Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng”

    Và theo quy định tại Điều 44 Luật HNGĐ thì:

    “1. Vợ, chồng có quyền chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản riêng của mình; nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào tài sản chung.

    2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng không thể tự mình quản lý tài sản riêng và cũng không ủy quyền cho người khác quản lý thì bên kia có quyền quản lý tài sản đó. Việc quản lý tài sản phải bảo đảm lợi ích của người có tài sản”.

    Như vậy, nếu vợ chồng không có thỏa thuận nhập tài sản riêng vào tài sản chung theo quy định tại Điều 46 Luật HNGĐ thì tài sản riêng của vợ hoặc chồng thuộc quyền sở hữu riêng của người đó.

    Trong trường hợp ly hôn, theo quy định tại Khoản 4 Điều 59 “Tài sản riêng của vợ, chồng thuộc quyền sở hữu của người đó, trừ trường hợp tài sản riêng đã nhập vào tài sản chung theo quy định của Luật này”.

    Như vậy, trong trường hợp này, chị gái bạn hoàn toàn có quyền lấy lại chiếc xe máy mà không cần phải đợi đến lúc Tòa giải quyết ly hôn.

     

    Trân trọng!

    Luật sư Nguyễn Thạch Thảo

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  
  • #433624   16/08/2016

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 114 lần


    Chào bạn, Phòng tư vấn hôn nhân gia đình của công ty Luật LTDKINGDOM xin được tư vấn như sau:

    Theo pháp luật quy định về Tài sản riêng của vợ hoặc chồng, tại Điều 43 - BLHN&GĐ:

    1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

    2. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này.

     Điều 44 - BLHN&GĐ quy định:

    1. Vợ, chồng có quyền chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản riêng của mình; nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào tài sản chung.

    2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng không thể tự mình quản lý tài sản riêng và cũng không ủy quyền cho người khác quản lý thì bên kia có quyền quản lý tài sản đó. Việc quản lý tài sản phải bảo đảm lợi ích của người có tài sản.

    Vậy nếu chị bạn không nhập chiếc xe máy đó vào tài sản chung của vợ chồng theo quy định tại Điều 46 - BLHN&GĐ thì đó không phải là tài sản chung của vợ chồng chị bạn.

    Về nguyên tắc giải quyết tài sản vợ chồng khi ly hôn, quy định tại khoản 4 điều 59 tại bộ luật này, quy định:  Tài sản riêng của vợ, chồng thuộc quyền sở hữu của người đó, trừ trường hợp tài sản riêng đã nhập vào tài sản chung theo quy định của Luật này.

    Như vậy, chị gái bạn vẫn có quyền lấy lại xe máy và không cần chờ ra tòa.

    Tuy nhiên xét trường hợp xấu nhất có tranh chấp chiếc xe này tại tòa. Thì chị bạn buộc phải có những căn cứ chứng minh chiếc xe này là tài sản trước hôn nhân. Ví dụ: Chứng minh bằng giấy đăng ký xe; Hóa đơn mua bán xe; Hợp đồng mua bán xe (nếu xe cũ mua lại);...

     

     
    Báo quản trị |  
  • #433759   17/08/2016

    NhuLe2411
    NhuLe2411

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/08/2016
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 49
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn,

    Chiếc xe máy của chị bạn mua trước khi kết hôn, mà chưa làm thủ tục nhập tài sản riêng vào tài sản chung của vợ chồng thì xe vẫn là của riêng chị bạn. Chị bạn có quyền lấy lại xe máy bất cứ lúc nào mà không cần phải chờ ra tòa. 

    Còn nếu chị bạn yêu cầu trả xe nhưng anh kia nhùng nhằng không giao xe thì tùy theo mức độ gây thiệt hại, hành vi của anh kia sẽ bị xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo tội "Sử dụng trái phép tài sản" chị bạn hãy báo lên Công an, công an sẽ có hướng giải quyết để bạn lấy lại được xe

    CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI TÂM - Hotline: 0942565668

    Số 120, phố Mai Anh Tuấn, phường Ô Chợ Dừa, quận Đống Đa, Hà Nội

    Mail: tuvanluat@luatdaitam.com - Web: www.webthutuc.comwww.luatdaitam.com

     
    Báo quản trị |  
  • #433851   17/08/2016

    luatsuduong
    luatsuduong
    Top 500
    Mầm

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2016
    Tổng số bài viết (151)
    Số điểm: 845
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 35 lần


    Chào bạn

    Chiếc xe là tài sản riêng trước hôn nhân nên chị bạn có toàn quyền định đoạt nó, nay anh rể đi mà không chịu trả là sai. Tuy nhiên 2 người cũng đã sắp ly hôn nên chờ tòa quyết định luôn chứ bây giờ mà yêu cầu anh ta trả thì khó có cơ quan nào giải quyết tận tình cho chị bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #433921   18/08/2016

    Chào bạn!

    Theo thông tin bạn đưa ra thì chiếc xe máy là tài sản của chị bạn có được trước khi kết hôn. Trong thời kỳ hôn nhân, nếu chị bạn nhập chiếc xe này làm tài sản chung vợ chồng, không có thỏa thuận với chồng về việc nhập chiếc xe máy làm tài sản chung thì chiếc xe này vẫn là tài sản riêng của chị bạn.

    Việc anh chồng đang quản lý sử dụng và không giao lại chiếc xe này cho chị bạn là không đúng pháp luật. Vì vậy, khi ly hôn chị bạn cần yêu cầu Tòa án giải quyết về vấn đề tài sản.

    Trong quá trình tòa án giải quyết, chị bạn phải cung cấp giấy tờ chứng minh chiếc xe này là của chị bạn có trước thời kỳ hôn nhân. Nếu đủ căn cứ, Tòa án sẽ ra phán quyết đây là tài sản riêng của chị bạn.

    Đối với câu hỏi anh của bạn việc anh chồng có bị quy kết vào tội chiếm đoạt hay không thì không có cơ sở bạn nhé.

    Thân mến

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM

ĐTDĐ: 0989046966 - ĐTVP: (08).38940903

EMAIL: lsthachthao@yahoo.com