DanLuat 2015

tài sản thừa tự

Chủ đề   RSS   
  • #112949 23/06/2011

    thuytrang051082

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    tài sản thừa tự

    Chào luật sư,
    Khi bà nội tôi mất có để lại cho ba tôi 1 căn nhà tại An Giang. Trong di chúc có ghi để lại tài sản làm nơi thờ cúng tổ tiên. Ba tôi giờ đã lớn tuổi, muốn lên TPHCM để sống cùng tôi. Cho tôi được hỏi trong trường hợp nào thì ba tôi được quyền bán tài sản trên?
    Mong luật sư có thể trả lời thắc mắc của tôi. Cám ơn luật sư.
     
    5248 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #113340   25/06/2011

    lstung
    lstung
    Top 500
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2010
    Tổng số bài viết (81)
    Số điểm: 390
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Chào bạn!
    Theo quy định tại Điều 670. Di sản dùng vào việc thờ cúng

    1. Trong trường hợp người lập di chúc có để lại một phần di sản dùng vào việc thờ cúng thì phần di sản đó không được chia thừa kế và được giao cho một người đã được chỉ định trong di chúc quản lý để thực hiện việc thờ cúng; nếu người được chỉ định không thực hiện đúng di chúc hoặc không theo thoả thuận của những người thừa kế thì những người thừa kế có quyền giao phần di sản dùng vào việc thờ cúng cho người khác quản lý để thờ cúng.

    Trong trường hợp người để lại di sản không chỉ định người quản lý di sản thờ cúng thì những người thừa kế cử một người quản lý di sản thờ cúng.

    Trong trường hợp tất cả những người thừa kế theo di chúc đều đã chết thì phần di sản dùng để thờ cúng thuộc về người đang quản lý hợp pháp di sản đó trong số những người thuộc diện thừa kế theo pháp luật.

    2. Trong trường hợp toàn bộ di sản của người chết không đủ để thanh toán nghĩa vụ tài sản của người đó thì không được dành một phần di sản dùng vào việc thờ cúng.
    theo quy định này thì trong di chúc bà bạn để lại di sản cho ba bạn để làm thờ cúng, do đó ba bạn không được quyền bán căn nhà trên.
    Xin chào!

    Chuyên viên: Lê văn Tùng

    VPLS GIA ĐỊNH VÀ CỘNG SỰ

    số 08 Đặng văn Bi, P.Bình Thọ, Q.Thủ Đức, Tp.HCM

    ĐT: 0908 559 880

    Email: levantung31@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lstung vì bài viết hữu ích
    admin (25/06/2011)

0 Thành viên đang online
-