DanLuat 2015

tài sản thừa kế có được bán

Chủ đề   RSS   
  • #200810 13/07/2012

    tancaca

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    tài sản thừa kế có được bán

    Ô nội tôi mất năm 2010 đến năm 2011 bố tôi làm lại sổ đỏ nhà đứng tên 1 mình bố. Do không hiểu biết về luật nên mẹ tôi đã ký 1 văn bản gì đó do bố tôi đưa ra để hợp pháp đứng tên chủ hộ của bố . Xin hỏi luật sư nếu ông muốn bán mảnh đất đó thì có cần chữ ký của tôi hay mẹ tôi không ( tôi năm nay đã 23t ) và giấy tờ bố tôi đưa mẹ tôi ký có thể là giấy tờ gì ? Mong Ls sớm giải đáp giúp tôi.Chân thành cảm ơn LS

     
    3785 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #200846   14/07/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Thân chào

    Để tư vấn được chính xác cho bạn, bạn vui lòng trả lời những câu hỏi sau?
    1/ Đối tượng mà bạn nói là QSDĐ hay quyền sở hữu nhà, hay là Giấy chứng nhận QSDĐ và tài sản gắn liền với đất?

    2/Tài sản này có phải là của ông nội bạn để lại sau khi qua đời?

    3/ Tài sản mà bạn nói đến được hình thành năm nào? Cha và mẹ bạn kết hôn năm nào? Có phải do cha mẹ bạn xây dựng nên?

    4/ Bạn tìm hiểu văn bản mà bố bạn đưa cho mẹ bạn ký có nội dung chính xác là như thế nào?

    Chúng tôi sẽ tư vấn cho bạn sau khi bạn cung cấp những thông tin trên. Trân trọng!

     

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #201200   16/07/2012

    giakhanh1809
    giakhanh1809

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/08/2011
    Tổng số bài viết (51)
    Số điểm: 490
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 19 lần


    tancaca viết:

    Ô nội tôi mất năm 2010 đến năm 2011 bố tôi làm lại sổ đỏ nhà đứng tên 1 mình bố. Do không hiểu biết về luật nên mẹ tôi đã ký 1 văn bản gì đó do bố tôi đưa ra để hợp pháp đứng tên chủ hộ của bố . Xin hỏi luật sư nếu ông muốn bán mảnh đất đó thì có cần chữ ký của tôi hay mẹ tôi không ( tôi năm nay đã 23t ) và giấy tờ bố tôi đưa mẹ tôi ký có thể là giấy tờ gì ? Mong Ls sớm giải đáp giúp tôi.Chân thành cảm ơn LS

    Chào bạn!

    Bạn có thể cho biết quyền sử dụng đất này ghi tên là Hộ ông ... hay chỉ là ông...? Và hộ khẩu gia đình bạn có bao nhiêu người? Có tên bạn không?

     
    Báo quản trị |  
  • #208074   18/08/2012

    tancaca
    tancaca

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn các anh đã tư vấn cho em. Sau khi hỏi lại mẹ thì khi bố em làm giấy tờ về quyền sử dụng đất thì mẹ e không ký bất  kỳ giấy tờ gì mà ba e đưa ra. Còn mảnh đất chắc chắn là tài sản của ô nội e và bà nội e đã mất năm 2009. Ô bà nội e co 5 người con nhưng tất cả đều ở quê riêng bố e lên HN ở cùng ô và bố e là a cả trong nhà.Ô nội e không để lại di chúc khi mất .Trong lúc làm giấy tờ chuyển QSD đất có thể 4 người còn lại đã đòng ý để bố e đứng tên 1 mình trong sổ đỏ. Hộ khẩu nhà e có tên ô, bố mẹ và e Nếu vậy thì khi bán e và mẹ e không đồng ý thì ô có được quyền bán không ???? Mong Ls sớm giải đáp giúp e.Chân thành cảm ơn LS.

    Cập nhật bởi tancaca ngày 19/08/2012 04:03:57 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #208199   19/08/2012

    manh_lawyer
    manh_lawyer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2011
    Tổng số bài viết (137)
    Số điểm: 877
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 77 lần


    Chào bạn về vấn đề bạn hỏi tôi xin có ý kiến như sau:

     Căn cứ khoản 1 - Điều 32-Luật HN&GĐ. Tài sản riêng của vợ, chồng

    "1. Vợ, chồng có quyền có tài sản riêng.

    Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại khoản 1 Điều 29 và Điều 30 của Luật này; đồ dùng, tư trang cá nhân."

             Do vậy nếu không có biên bản thỏa thuận giữa bố bạn và mẹ bạn về việc nhập khối tài sản này thành tài sản chung của Vợ chồng thì đây là tài sản riêng của bố bạn hoặc là tài sản chung của 05 người con của ông bà nội bạn (trường hợp bố bạn đại diện đứng tên trong GCNQSD đất).

            Cho nên trường hợp là tài sản riêng của bố bạn như phân tích ở trên thì bố bạn có quyền định đoạt tài sản này mà không cần sự đồng ý của bạn và mẹ bạn.

    Trân trọng!

    Tư vấn pháp luật miễn phí

    Mr: Mạnh

    Tell: 0986.739.919

    Ym: manhlawyer07@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-