DanLuat 2015

Tài sản thế chấp

Chủ đề   RSS   
  • #427682 14/06/2016

    thitava

    Male
    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:25/11/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tài sản thế chấp

    Xin chào các Luật sư Dân luật .

    Hai vợ chồng và 3 người con có tài sản một căn nhà ( trên sổ đỏ chồng đứng tên ) . Khi vợ mất ( không để lại di chúc ) , vài năm sau người chồng thuế chấp căn nhà bảo lãnh cho công ty X vay ngân hàng . Hợp đồng thuế chấp chỉ có người chồng và 1 người con ký Khi côngy X kinh doanh thất bại bị ngân hàng cững chế bán tài sãn . Tại thời điểm ký hợp đồng tuổi của 3 người con là : 20 tuổi, 15 tuổi, 10 tuổi .

            Xin được các luật sư tư vấn giúp :

         1 - Hợp đồng thuế chấp chỉ có người chồng và 1 người con ký , thì hợp đồng đó có giá trị không ? .

          2 - Ngân hàng xử lý tài sãn bằng cách : định giá ngôi nhà trên và bán đấu giá . Cách làm trên của ngân hàng có đúng pháp luật không ? .

              Xin chân thành cảm ơn các luật sư .

     
    3561 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #428407   20/06/2016

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5516
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 429 lần
    Lawyer

    Chào bạn, liên quan đến vấn đề bạn hỏi, Luật sư trả lời như sau:

    Căn nhà trên được chia thừa kế cho 4 người, tuy nhiên 2 người con chưa có năng lực hành vi dân sự để ký kết, người bố là người đại diện có quyền ký thay.

    Theo luật dân sự 2005:

    Điều 140. Đại diện theo pháp luật

    Đại diện theo pháp luật là đại diện do pháp luật quy định hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền quyết định.

    Điều 141. Người đại diện theo pháp luật

    Người đại diện theo pháp luật bao gồm:

    1. Cha, mẹ đối với con chưa thành niên;”

    Ngân hàng có quyền xử lý tài sản thế chấp, khi bên vay không thực hiện được các thảo thuận trong hợp đồng đã ký kết

    Theo luật dân sự 2005:

    Điều 351. Quyền của bên nhận thế chấp tài sản

    Bên nhận thế chấp tài sản có các quyền sau đây:

    1. Yêu cầu bên thuê, bên mượn tài sản thế chấp trong trường hợp quy định tại khoản 5 Điều 349 của Bộ luật này phải chấm dứt việc sử dụng tài sản thế chấp, nếu việc sử dụng làm mất giá trị hoặc giảm sút giá trị của tài sản đó;

    2. Được xem xét, kiểm tra trực tiếp tài sản thế chấp, nhưng không được cản trở hoặc gây khó khăn cho việc sử dụng, khai thác tài sản thế chấp;

    3. Yêu cầu bên thế chấp phải cung cấp thông tin về thực trạng tài sản thế chấp;

    4. Yêu cầu bên thế chấp áp dụng các biện pháp cần thiết để bảo toàn tài sản, giá trị tài sản trong trường hợp có nguy cơ làm mất giá trị hoặc giảm sút giá trị của tài sản do việc khai thác, sử dụng;

    5. Yêu cầu bên thế chấp hoặc người thứ ba giữ tài sản thế chấp giao tài sản đó cho mình để xử lý trong trường hợp đến hạn thực hiện nghĩa vụ mà bên có nghĩa vụ không thực hiện hoặc thực hiện không đúng nghĩa vụ;

    6. Giám sát, kiểm tra quá trình hình thành tài sản trong trường hợp nhận thế chấp bằng tài sản hình thành trong tương lai;

    7. Yêu cầu xử lý tài sản thế chấp theo quy định tại Điều 355 hoặc khoản 3 Điều 324 của Bộ luật này và được ưu tiên thanh toán.”

    Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của Luật sư dựa trên những thông tin bạn cung cấp.

       Nếu còn bất cứ thắc mắc nào liên quan, bạn vui lòng liên hệ với LS hoặc công ty Luật thành đô để được hỗ trợ giải đáp miễn phí.

       Điện thoại: 04 66806683/ 0982976486

       Email: Luatthanhdo@gmail.com

    Ls Nguyễn Lâm Sơn

    ĐT: 0982.976.486

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Mb: 04.6680.6683

    DĐ: 0982.976.486

    Email: lamsonlawyer@gmail.com

    Web: http://luatthanhdo.com

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ Email: lamsonlawyer@gmail.com, Web: www.luatthanhdo.com hoặc ĐT: 0982.976.486; 04.6680.6683

     
    Báo quản trị |  
  • #428555   21/06/2016

    Ltdkingdom
    Ltdkingdom
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (624)
    Số điểm: 3419
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 109 lần


    Chào bạn, căn cứ thông tin bạn cung cấp phòng tranh tụng công ty Luật LTD Kingdom xin được tư vấn như sau:

    Thứ nhất, vợ bạn mất không để lại di chúc thì phần tài sản của vợ bạn được chia đều cho bạn và 3 người con, do con bạn chưa thành niên nên bạn sẽ là người quản lý phần tài sản của con bạn được hưởng. Theo quy định của pháp luật thì bạn là người đại diện theo pháp luật của con bạn, Điều 144 Bộ luật dân sự 2005 có quy định về phạm vi đại diện như sau:

    "Điều 144. Phạm vi đại diện

    1. Người đại diện theo pháp luật có quyền xác lập, thực hiện mọi giao dịch dân sự vì lợi ích của người được đại diện, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    …”.

    Như vậy, theo Điều 144 Bộ luật dân sự thì bạn có quyền xác lập, thực hiện giao dịch vì lợi ích của con bạn.

    Thứ hai, về việc xử lý tài sản bảo đảm Điều 68 Nghị định 163/2006/NĐ-CP (đã được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định 11/2012/NĐ-CP) có quy định:

    Điều 68. Xử lý tài sản bảo đảm là quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất trong trường hợp không có thoả thuận về phương thức xử lý

    1. Trong trường hợp không có thoả thuận về phương thức xử lý tài sản bảo đảm là quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất thì các tài sản này được bán đấu giá.

    …”.

    Điều 351 Bộ luật dân sự 2005 có quy định:

    "Điều 351. Quyền của bên nhận thế chấp tài sản

    Bên nhận thế chấp tài sản có các quyền sau đây:

    3. Yêu cầu bên thế chấp phải cung cấp thông tin về thực trạng tài sản thế chấp;

    4. Yêu cầu bên thế chấp áp dụng các biện pháp cần thiết để bảo toàn tài sản, giá trị tài sản trong trường hợp có nguy cơ làm mất giá trị hoặc giảm sút giá trị của tài sản do việc khai thác, sử dụng;

    5. Yêu cầu bên thế chấp hoặc người thứ ba giữ tài sản thế chấp giao tài sản đó cho mình để xử lý trong trường hợp đến hạn thực hiện nghĩa vụ mà bên có nghĩa vụ không thực hiện hoặc thực hiện không đúng nghĩa vụ;

    …”.

    Như vậy, việc xử lý tài sản bảo đảm sẽ do các bên thỏa thuận trong hợp đồng, nếu không có thỏa thuận thì tài sản sẽ được bán đấu giá.

    Nếu bạn còn thắc mắc về vấn đề này vui lòng liên hệ: Mr Tùng - 01638297319

    HÃY GỌI 0988 265 333 ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ

    CÔNG TY LUẬT TNHH LTD KINGDOM

    "Chia Sẻ Chân Thành Dũng Cảm"

    Website: http://ltdkingdom.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #428587   21/06/2016

    thitava
    thitava

    Male
    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:25/11/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chân thành cảm ơn quý Luật sư đã phản hồi . Xin cho hỏi thêm : Con trên 14 tuổi là được quyền ký hợp đồng dân sự . Nếu dưới 14 tuổi thì phải có người dám hộ ký thay . và hiện tại các người con đã lớn , trong trường hợp này các người con có quyền khởi kiện để đòi quyền lợi hay không ? Xin luật sư tư vấn .

     
    Báo quản trị |  
  • #428595   21/06/2016

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5516
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 429 lần
    Lawyer

    Chào bạn

     Văn bản  được tính vào thời điểm được ký kết, không tính thời điểm hiện tại.

    Thân!

    Ls Nguyễn Lâm Sơn

    ĐT: 0982.976.486

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Mb: 04.6680.6683

    DĐ: 0982.976.486

    Email: lamsonlawyer@gmail.com

    Web: http://luatthanhdo.com

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ Email: lamsonlawyer@gmail.com, Web: www.luatthanhdo.com hoặc ĐT: 0982.976.486; 04.6680.6683

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com

0 Thành viên đang online
-