Tài sản sở hữu trước khi Kết hôn có bị phân chia khi Ly hôn?

Chủ đề   RSS   
  • #237809 06/01/2013

    Long_Viet

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tài sản sở hữu trước khi Kết hôn có bị phân chia khi Ly hôn?

    Chào Luật Sư,

    Em hiện tại là giám đốc 1 công ty (có cổ phần 90%), sở hữu 1 ô tô và 1 căn hộ. Các tài sản này em đều có trước khi kết hôn. Vậy nếu sau này ly hôn, thì em có phải phân chia các tài sản này với vợ em không?

    Cảm ơn Luật sư.

    Cập nhật bởi Long_Viet ngày 06/01/2013 11:55:48 CH
     
    27974 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #237913   07/01/2013

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3333)
    Số điểm: 21677
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1182 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Theo Điều 32 Luật HN&GĐ, các tài sản trước khi kết hôn là tài sản riêng. Tuy nhiên, cổ phần của công ty bạn sở hữu có thể được tính là tài sản chung nếu bạn góp vốn trong thời kỳ hôn nhân nên để không phải phân chia với vợ thì bạn vẫn phải chứng minh chúng là tài sản riêng của bạn.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    luatsuthanhnga (23/06/2017)
  • #237964   07/01/2013

    Tienphat032
    Tienphat032

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2012
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 530
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 39 lần


    Chào bạn!

    Trước hết, bạn phải cho biết bạn và vợ kết hôn vào thời điểm nào. Nếu kết hôn trước ngày 03/01/1987 thì tài sản có trước khi kết hôn của bạn cũng được xem là tài sản chung của vợ chồng nên phải chia cho vợ theo quy định tại Luật HNGĐ 1959.

    Nếu bạn kết hôn kể từ 03/01/1987, thì pháp luật HNGĐ tài sản có trước khi kết hôn của bạn được xem là tài sản riêng. Căn cứ theo Điều 32 Luật Hôn nhân gia đình thì các tài sản mà bạn có trước khi kết hôn như ô tô, căn hộ được xem là tài sản riêng của bạn nên theo quy định tại khoản 1 Điều 95 Luật HNGĐ thì tài sản riêng của bạn sẽ thuộc về bạn mà không phải chia cho vợ. Tuy nhiên, Điều 27 Luật HNGĐ 2000 cũng quy định tài sản chung của vợ chồng gồm "tài sản do vợ chồng thoả thuận". Như vậy, tuy các tài sản bạn có trước thời kỳ hôn nhân nhưng nếu bạn và vợ có thoả thuẩn nhập tài sản riêng vào tài sản chung của vợ chồng (có thể là văn bản thoả thuận, có thể là trong giấy tờ đăng ký quyền sở hữu nhà, xe có tên bạn và vợ trong đó) thì các tài sản trên được xem là tài sản chung của vợ chồng, và khi ly hôn thì về nguyên tắc tài sản đó sẽ chia đôi.

    Còn về số cổ phần 90% trong công ty, việc chứng minh đó là tài sản riêng của bạn sẽ khó hơn các tài sản còn lại, vì Toà có thể hiểu đó là tài sản có trước thời kỳ hôn nhân của bạn nhưng cũng có thể xem đó là thu nhập hợp pháp của bạn trong thời kỳ hôn nhân nên thuộc tài sản chung của vợ chồng (ví dụ: Trước khi kết hôn 90% cổ phần đó có giá trị 1 tỷ đồng, nhưng hiện tại có giá 5 tỷ đồng chẳng hạn, người ta có thể chứng minh rằng khoảng chênh lệch đó là do công sức, lao động của bạn trong thời kỳ hôn nhân nên phải xem nó là tài sản chung của vợ chông và phải chia theo quy định tại Điều 95 Luật HNGĐ 2000.

    Chúc bạn thành công!

     
    Báo quản trị |  
  • #238105   08/01/2013

    khanghailaw
    khanghailaw
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2012
    Tổng số bài viết (229)
    Số điểm: 2147
    Cảm ơn: 229
    Được cảm ơn 90 lần


    theo mình nghĩ thu nhập từ giá trị cổ phần là tài sản chung dù cổ phần là tài sản riệng của bạn, lưu ý:tài sản riệng nếu thỏa thuận nhập vào tài sản chung thì là tài sản chung(phải có văn bản nhập tài sản)

     
    Báo quản trị |  
  • #238185   08/01/2013

    Long_Viet
    Long_Viet

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vâng,

    cảm ơn các bạn và luật sư đã trả lời,

     
    Báo quản trị |  
  • #238205   08/01/2013

    dovanvinh
    dovanvinh

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2008
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Theo quy định của luật hôn nhân gia đình năm 2000 thì tài sản riêng của vợ chồng là tài sản được tạo lập trước khi kết hôn, tuy nhiên nó sẽ đươc xem là tài sản chung nếu sau khi kết hôn mà vợ hoặc  chồng đưa tài sản đó  vào làm công cụ tư liệu sản xuất để phục vụ sinh hoạt gia đình. Trong trường hợp này phải có văn bản nhập tài sản riêng vào khối tài sản chung, nếu anh chưa có văn bản nhập tài sản  riêng vào khối tài sản chung thì anh cũng phải có nghĩa vụ chứng minh đó là tài sản  riêng được tạo lập trước khi kết hôn ví dụ: giấy tờ mua bán tài sản,...

     

    Chúc anh thành công 

    LS. Đỗ Văn Vinh                   

    Luật sư Đỗ Văn Vinh - ĐT : 0977709989

    Công ty Luật Đức Việt

    www.luatducviet.com.vn

    email : contact@luatducviet.com.vn

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com