Tài sản sau khi ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #191497 05/06/2012

    linhlemon

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tài sản sau khi ly hôn

    Kính Luật sư !

    Cho tôi hỏi là khi tòa đã thụ lí Đơn xin ly hôn rồi thì sau bao nhiêu ngày tòa sẽ triệu tập người có liên quan và mở phiên tòa xét xử.

    Tôi được biết là chồng tôi đã gửi Đơn xin ly hôn đến tòa án rồi. Nhưng chồng tôi lại chưa đóng án phí, vậy tôi có thể thay mặt chồng tôi đến đóng án phí được không? Và mức án phí là bao nhiêu?
     
    3215 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #191503   05/06/2012

    luatQuynhnhu
    luatQuynhnhu
    Top 75
    Male
    Lớp 7

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:15/09/2011
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 8645
    Cảm ơn: 60
    Được cảm ơn 581 lần


    Chào bạn! Nội dung bạn hỏi Luật sư Phạm Tiến Quyển tư vấn như sau:
         Vụ án dân sự chỉ được coi là đã thụ lý khi có biên lai đóng tạm ứng án phí của cơ quan thi hành án dân sự, đối với các tranh chấp hôn nhân gia đình không có tài sản thì án phí dân sự tạm tính là 200.000 đồng

    #ffffff; text-align: justify; font-family: 'times new roman';"> còn  thời hạn  ,Theo khoản 1 Điều 179 Bộ luật tố tụng Dân sự năm 2005 (được sửa đổi bổ sung năm 2011) quy định thời hạn chuẩn bị xét xử của vụ án Dân sự là bốn tháng, kể từ ngày thụ lý vụ án; Đối với vụ án có tính chất phức tạp hoặc do trở ngại khách quan thì Chánh án Toà án có thể quyết định gia hạn thời hạn chuẩn bị xét xử, nhưng không quá hai tháng.

    #ffffff; text-align: justify; font-family: 'times new roman';">Đồng thời khoản 2, khoản 3 điều 179 Bộ luật tố tụng Dân sự cũng quy định: “Trong thời hạn chuẩn bị xét xử quy định tại khoản 1 Điều này, tuỳ từng trường hợp, Toà án ra một trong các quyết định sau đây:

    #ffffff; font-family: 'times new roman';">a) Công nhận sự thoả thuận của các đương sự;

    #ffffff; font-family: 'times new roman';">b) Tạm đình chỉ giải quyết vụ án;

    #ffffff; font-family: 'times new roman';">c) Đình chỉ giải quyết vụ án;

    #ffffff; font-family: 'times new roman';">d) Đưa vụ án ra xét xử”. (Khoản 2)

    #ffffff; text-align: justify; font-family: 'times new roman';">“Trong thời hạn một tháng kể từ ngày có quyết định đưa vụ án ra xét xử, Toà án phải mở phiên toà; trong trường hợp có lý do chính đáng thì thời hạn này là hai tháng. (Khoản 3)

    Trân trọng
     Luật sư: Phạm Tiến Quyển

    CÔNG TY LUẬT QUỲNH NHƯ : SỐ 62 NGUYỄN GIA THIỀU- TP BẮC NINH- TỈNH BẮC NINH : 0199 826 1982 ; 099.689.5678 Cung cấp dịch vụ

    -Tư vấn thường xuyên cho Doanh Nghiệp -Tư vấn tất cả các lĩnh vực pháp luật-

    -Tranh tụng tòa án: Vụ án Hình sự;Vụ án dân sự;vụ án hành chính;Tranh chấp Lao động;Tranh chấp hôn nhân gia đình;Tranh chấp đất đai;Tranh chấp kinh doanh thương mại;Thu hồi nợ

    - Trợ giúp pháp lý- Đại diện Ngoài tố tụng; soạn thảo đơn từ, di chúc,....

    -Tư vấn pháp luật miễn phí

    +qua mạng Danluat.vn :http://danluat.thuvienphapluat.vn/luat-su/luatquynhnhu

    +Qua điện thoại số : 093 617 3333

    +Qua email : quynhnhulawer@yahoo.com.vn

    -Địa chỉ : 62 Phố Nguyễn Gia Thiều - TP Bắc Ninh-Tỉnh Bắc Ninh

    tel: 02223- 857 093 Hotline: 099 689-5678

    Mobile: 093 617 3333

    hoặc : 099 -689.5678

    Giám đốc: Luật sư Phạm Tiến Quyển

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phạm Tiến Quyển - Công ty Luật Quỳnh Như

Địa chỉ : 62 Phố Nguyễn Gia Thiều - TP Bắc Ninh-Tỉnh Bắc Ninh

Tel: 0241-385-7093 - Mobile: 093-617-3333 ; 099 -689 -5678