Tài sản sau kết hôn

Chủ đề   RSS   
  • #532844 12/11/2019

    Laihung051095

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:12/11/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Tài sản sau kết hôn

    E cưới vợ được hơn một năm , giờ mẹ em muốn cho em một miến đất , gồm có nhà sang tên qua cho e . Luật sư cho e hỏi giờ mà vợ e ly hôn thì tài sản đó là tài sản chung của 2 vợ chồng hay là tài sản riêng của e . E cám ơn
    Cập nhật bởi Laihung051095 ngày 12/11/2019 09:25:10 PM
     
    406 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Laihung051095 vì bài viết hữu ích
    enychi (16/11/2019) ThanhLongLS (13/11/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #533048   16/11/2019

    Limma
    Limma
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2019
    Tổng số bài viết (116)
    Số điểm: 1075
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 135 lần


    Tham khảo:

    >>> Phân biệt chia tài sản thừa kế và chia tài sản khi ly hôn;

    >>> Hướng dẫn thủ tục ly hôn;

    Việc phân chia tài sản sau ly hôn luôn là vấn đề mà các cặp đôi quan tâm. Theo đó, các bên có thể tự thỏa thuận phân chia, nếu không thỏa thuận được có thể yêu cầu tòa án giải quyết. Trong trường hợp của bạn, bạn nhận được 1 mảnh đất từ mẹ của bạn trong thời kì hôn nhân, sau đó thì vợ bạn đòi ly hôn thì mảnh đất đó là tài sản chung hay riêng? thì theo đó mình tư vấn cho bạn như sau:

    Thứ nhất: Tài sản hình thành trong thời kì hôn nhân nhưng không là tài sản chung của vợ chồng được xác định như sau:

    Căn cứ Điều 43 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về việc xác định là tài sản riêng của vợ chồng trong các trường hợp sau:

    - Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38 (Chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân), 39 (Thời điểm có hiệu lực của việc chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân) và 40 (Hậu quả của việc chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân) của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.
     
    - Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 (Tài sản chung của vợ chồng) và khoản 1 Điều 40 của Luật này.
     
    Do đó, trong trường hợp của bạn, việc mẹ bạn cho bạn mảnh đất nếu thực hiện việc chuyển nhường thông thường và bạn không lưu giữ thêm giấy tờ gì về việc chứng minh đó là tài sản được tặng cho, thừa kế riêng theo quy định trên, thì mảnh đất đó được xác định là tài sản chung của vợ chồng và phải chia đôi.
     
    Còn nếu bạn có những bằng chứng như là: văn bản chứng minh quyền thừa kế hợp pháp, hợp đồng tặng cho và giấy tờ chứng minh hoàn tất việc tặng cho.... đối với mảnh đất đó để chứng minh đó là tài sản được thừa kế riêng, tặng cho riêng thì mảnh đất đó được xác định là tài sản riêng của bạn.
     
    Thứ hai: Về trình tự thủ tục giải quyết và chứng minh tài sản chung, riêng giữa vợ chồng.

    Bạn tham khảo trình tự thủ tục giải quyết tại đây:

    Vậy nên, trong quá trình hôn nhân cũng nên nắm rõ các quy định về phân chia tài sản chung riêng của vợ chồng. Nếu hòa thuận thì không sao, nhưng khi phát sinh tranh chấp thì ranh giới giữa tài sản chung riêng rất là mỏng manh và nghĩa vụ chứng minh thuộc về các đương sự nên nếu bạn không chứng minh được thì là tài chung và buộc chia đôi.

    Trên đây là nội dung mình tư vẫn mong sẽ giúp ích cho bạn.

     

    Cập nhật bởi Limma ngày 16/11/2019 08:52:30 SA
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Limma vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/11/2019) enychi (16/11/2019)
  • #533056   16/11/2019

    enychi
    enychi
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/06/2019
    Tổng số bài viết (426)
    Số điểm: 2395
    Cảm ơn: 624
    Được cảm ơn 176 lần


    Laihung051095 viết:
    E cưới vợ được hơn một năm , giờ mẹ em muốn cho em một miến đất , gồm có nhà sang tên qua cho e . Luật sư cho e hỏi giờ mà vợ e ly hôn thì tài sản đó là tài sản chung của 2 vợ chồng hay là tài sản riêng của e . E cám ơn

    Cho bạn miếng đất, có giấy tờ tặng cho rõ ràng hợp pháp thì sau ly hôn nó vẫn là tài sản của bạn, không chia!

     
    Báo quản trị |