Tài sản riêng hình thành trong thời kỳ hôn nhân

Chủ đề   RSS   
  • #541836 25/03/2020

    moctranguyen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Tài sản riêng hình thành trong thời kỳ hôn nhân

    Xin chào luật sư,

    Tôi và chồng đã kết hôn được hơn 1 năm. Bây giờ tôi muốn mua 1 căn nhà bằng tiền riêng của cá nhân tôi và muốn chỉ đứng tên 1 mình tôi, vậy xin hỏi LS tôi cần làm những thủ tục gì để không bị coi là tài sản chung nếu sau này vợ chồng tôi ly hôn?

    Xin cám ơn LS.

     
    534 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn moctranguyen vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/03/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #541870   25/03/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14366)
    Số điểm: 99343
    Cảm ơn: 3272
    Được cảm ơn 5058 lần
    SMod

    Hai vợ chồng làm 1 cái bản thỏa thuận chia tài sản, rằng đây là phần tài sản của cá nhân 1 bên, rồi đem công chứng.

    Trích luật HNGĐ

    Điều 38. Chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân

    1. Trong thời kỳ hôn nhân, vợ chồng có quyền thỏa thuận chia một phần hoặc toàn bộ tài sản chung, trừ trường hợp quy định tại Điều 42 của Luật này; nếu không thỏa thuận được thì có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết.

    2. Thỏa thuận về việc chia tài sản chung phải lập thành văn bản. Văn bản này được công chứng theo yêu cầu của vợ chồng hoặc theo quy định của pháp luật.

    3. Trong trường hợp vợ, chồng có yêu cầu thì Tòa án giải quyết việc chia tài sản chung của vợ chồng theo quy định tại Điều 59 của Luật này.

     
    Báo quản trị |  
  • #542673   31/03/2020

    moctranguyen viết:

    Xin chào luật sư,

    Tôi và chồng đã kết hôn được hơn 1 năm. Bây giờ tôi muốn mua 1 căn nhà bằng tiền riêng của cá nhân tôi và muốn chỉ đứng tên 1 mình tôi, vậy xin hỏi LS tôi cần làm những thủ tục gì để không bị coi là tài sản chung nếu sau này vợ chồng tôi ly hôn?

    Xin cám ơn LS.

    Có 2 cách để đó là tài sản riêng của bạn: Liên hệ văn phòng công chứng để ký văn bản thỏa thuận rằng đây là tài sản riêng của bạn hoặc bạn có căn cứ chứng minh việc mua căn nhà này là từ nguồn tiền của riêng bạn chứ không phải từ tài sản chung của vợ chồng.

     
    Báo quản trị |