DanLuat 2015

Tài sản riêng hay tài sản chung!

Chủ đề   RSS   
  • #68153 12/11/2010

    nkkhuy
    Top 150
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2010
    Tổng số bài viết (393)
    Số điểm: 4498
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 64 lần


    Tài sản riêng hay tài sản chung!

    Xin phép được hỏi luật sư:
     
    Sau khi kết hôn, trong quá trình chung sống, ông Ngoại tôi có cho mẹ tôi quyền sử dụng đất với diện tích hơn 200m2, ba me tôi có xây dựng nhà ở trên mảnh đất này. Khi cho mảnh đất này ông ngoại chỉ nói là cho và có làm giấy cho được ông chủ tịch xã là chứng và xác nhận. 

    Nay mối quan hệ vợ chồng giữa ba mẹ tôi đã đến mức trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, ba tôi đã có bồ mới...vậy xin hỏi nếu không thỏa thuận được khi ly hôn thì tài sản là quyền sử dụng đất đó được chia như thế nào, có phải là tài sản riêng của mẹ tôi hay không ?

    Bản thân tôi cùng đã tìm hiểu các văn bản pháp luật và nhận thấy rằng tuy trong pháp luật hôn nhân gia đình có  quy định tại điều 32

    1. Vợ, chồng có quyền có tài sản riêng.

    Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn;#ff0000;"> tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại khoản 1 Điều 29 và Điều 30 của Luật này; đồ dùng, tư trang cá nhân.

    Nhưng tại #0070c0;">điều 27 luật HNGĐ lại quy định

    "#ff0000;">Quyền sử dụng đất mà vợ chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng. Quyền sử dụng đất mà vợ hoặc chồng có được trước khi kết hôn, #ff0000;">được thừa kế riêng chỉ là tài sản chung khi vợ chồng có thoả thuận."

    Vậy trong trường hợp trên thì Tòa án sẽ bảo vệ thiên về hướng nào khi Điều 27 chỉ quy định trong trường hợp quyền sử dụng đất chỉ được thừa kế riêng, chứ không quy định cho tặng riêng, trong trường hợp này rõ ràng là luật quy định cụ thể cho trường hợp tài sản là quyền sử dụng đất.

    Vậy Tòa án có mặc nhiên em quyền sử dụng đất trên là tài sản riêng của mẹ em hay mẹ em bắt buộc phải chứng minh nữa.

    Mong luật sư giúp đỡ !

    nguyenhuylaw@gmail.com

    Phone: 0906.597.179

     
    4288 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #68240   12/11/2010

    lminhthang
    lminhthang

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2009
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào Bạn,

    Tại #0070c0;">điều 27  Luật HNGĐ 2000 có qui định "Tài sản chung của vợ chồng gồm ...tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung...".  

    Nội dung giấy cho tặng là một trong các giấy  tờ để Tòa xem xét xác định ý chí của Ông Ngoại bạn khi cho tặng.

    Mặt khác, Tòa cũng sẽ xem xét giấy tờ chủ quyền nhà đất của Ông Ngoại bạn để xác định việc cho tặng này có đúng qui định hay không.

    Do đó, với các thông tin bạn nêu khó có thể nói được nhiều về khả năng Tòa án sẽ thiên về hướng nào. 

    Nếu vấn đề của bạn đến mức quan trọng, bạn nên tìm tư vấn của luật sư gần nơi bạn ở cho thuận tiện.

    Chúc bạn thành công.

     
    Báo quản trị |  
  • #68497   15/11/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3192)
    Số điểm: 20732
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1059 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Đơn giản là người nào cho rằng đó là tài sản riêng thì phải chứng minh, không chứng minh được thì đó là tài sản chung. Bạn đọc kỹ lại sẽ thấy 2 quy định trên không có gì mâu thuẫn nhau cả.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-