DanLuat 2015

TÀI SẢN RIÊNG

Chủ đề   RSS   
  • #211688 05/09/2012

    nguyenvanbao075

    Male
    Sơ sinh

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:05/09/2012
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 255
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    TÀI SẢN RIÊNG

    Tôi đã có gia đình, lúc cả hai chưa có tài sản gì trong tay. Gần đây ba mẹ tôi có ý định chia đất cho tôi, như vậy thì phần tài sản đó là của chung hay riêng? Ba mẹ tôi sợ khi chia đất như vậy lỡ tôi và chồng có ly hôn thì phần đất đó bị chia đôi vô lý.
     

    Xin cho tôi thông tin rõ về vấn đề này  và cho biết rõ những phần nào được qui định là tài sản chung, như thế nào là tài sản riêng?

     

     
    2882 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #211691   05/09/2012

    manh_lawyer
    manh_lawyer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2011
    Tổng số bài viết (137)
    Số điểm: 877
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 77 lần


    Chào bạn! Vấn đề bạn hỏi tôi xin có ý kiến như sau:

    Căn cứ khoản 1-Điều 32 - Luật HN&GĐ: Tài sản riêng của vợ, chồng

    "Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại khoản 1 Điều 29 và Điều 30 của Luật này; đồ dùng, tư trang cá nhân"

          Do vậy trường hợp bố mẹ bạn tặng cho riêng cá nhân bạn quyền sử dụng đất thì đó là tài sản riêng của bạn. Khi ly hôn nó vẫn thuộc quyền sử dụng riêng của bạn trừ trường hợp bạn đem nhập tài sản này vào là tài sản chung của vợ chồng.

    Rất mong những lời tư vấn trên có thể giúp ích cho bạn. Trân trọng!

    Tư vấn pháp luật miễn phí

    Mr: Mạnh

    Tell: 0986.739.919

    Ym: manhlawyer07@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #211702   05/09/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1120 lần
    Lawyer

       Chào bạn trường hợp trên Nếu bố mẹ bạn muốn tặng cho bạn một phần quyền sử dụng đất thì bố mẹ bạn tiến hành thủ tục nộp hồ sơ tại cơ quan có thẩm quyền, tiến hành đo đạc thửa đất trên, trích lục bản đồ sau đó ra văn phòng công chứng làm Hợp đồng tặng cho và Văn phòng đăng ký đất và nhà sang tên bạn.

       Bản chất của việc tặng cho đó là tài sản riêng của mỗi vợ chồng được xác lập trong thời kỳ hôn nhân: như thừa kế, tặng cho, các đồ trang sức, đồ dùng cá nhân.

       Do vậy, Nếu có ly hôn thì vợ bạn không được thụ hưởng tài sản từ bố mẹ của bạn tặng cho bạn về căn cứ pháp lý manh_lawyer đã đưa ra rồi bạn và gia đình cứ an tâm nhé.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-