DanLuat 2015

Tài sản nhặt được khi nào thuộc về người nhặt được?

Chủ đề   RSS   
  • #503033 24/09/2018

    Thanhuongvu

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2018
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tài sản nhặt được khi nào thuộc về người nhặt được?

    Trên đường đi làm về A có nhặt được một chiếc máy tính xách tay trị giá 15 triệu đồng và A có mang đến UBND xã trình báo. Cán bộ uỷ ban yêu cầu nộp toàn bộ tài sản và nói sau 12 tháng không có ai đến nhận thì chiếc máy tính sẽ thuộc về A. Nhưng ngay sau đó B đã thông báo trên phương tiện thông tin đại chúng tìm người đánh rơi. 13 tháng sau, C là chủ chiếc máy tính đến xin lại. Mọi người có thể giải thích máy tính thuộc về ai và tại sao không ạ? Mọi người giúp em với ạ!

     
    568 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #503187   26/09/2018

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 100
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (532)
    Số điểm: 6701
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 76 lần


    Theo quy định tại Bộ luật dân sự 2015:
     
    "Điều 228. Xác lập quyền sở hữu đối với tài sản vô chủ, tài sản không xác định được chủ sở hữu
    ...
    2. Người phát hiện tài sản không xác định được ai là chủ sở hữu phải thông báo hoặc giao nộp cho Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc công an cấp xã nơi gần nhất để thông báo công khai cho chủ sở hữu biết mà nhận lại.
     
    Việc giao nộp phải được lập biên bản, trong đó ghi rõ họ, tên, địa chỉ của người giao nộp, người nhận, tình trạng, số lượng, khối lượng tài sản giao nộp.
     
    Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc công an cấp xã đã nhận tài sản phải thông báo cho người phát hiện về kết quả xác định chủ sở hữu.
     
    Sau 01 năm, kể từ ngày thông báo công khai mà không xác định được ai là chủ sở hữu tài sản là động sản thì quyền sở hữu đối với động sản đó thuộc về người phát hiện tài sản."
     
    Theo đó, máy tính xách tay là động sản, do đó, sau 12 tháng không ai nhận thì thời điểm đó quyền sở hữu đã chuyển sang anh/chị rồi.
     
    Báo quản trị |  
  • #503663   30/09/2018

    NgocHoLaw
    NgocHoLaw
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2018
    Tổng số bài viết (288)
    Số điểm: 2070
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 24 lần


    Theo quy định tại Điều 228 Bộ luật dân sự 2015

    "Điều 228. Xác lập quyền sở hữu đối với tài sản vô chủ, tài sản không xác định được chủ sở hữu

    2. Người phát hiện tài sản không xác định được ai là chủ sở hữu phải thông báo hoặc giao nộp cho Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc công an cấp xã nơi gần nhất để thông báo công khai cho chủ sở hữu biết mà nhận lại.

    Việc giao nộp phải được lập biên bản, trong đó ghi rõ họ, tên, địa chỉ của người giao nộp, người nhận, tình trạng, số lượng, khối lượng tài sản giao nộp.

    Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc công an cấp xã đã nhận tài sản phải thông báo cho người phát hiện về kết quả xác định chủ sở hữu.

    Sau 01 năm, kể từ ngày thông báo công khai mà không xác định được ai là chủ sở hữu tài sản là động sản thì quyền sở hữu đối với động sản đó thuộc về người phát hiện tài sản.

    Sau 05 năm, kể từ ngày thông báo công khai mà không xác định được ai là chủ sở hữu tài sản là bất động sản thì bất động sản đó thuộc về Nhà nước; người phát hiện được hưởng một khoản tiền thưởng theo quy định của pháp luật.

    Điều 230. Xác lập quyền sở hữu đối với tài sản do người khác đánh rơi, bỏ quên

    2. Sau 01 năm, kể từ ngày thông báo công khai về tài sản do người khác đánh rơi, bỏ quên mà không xác định được chủ sở hữu hoặc chủ sở hữu không đến nhận thì quyền sở hữu đối với tài sản này được xác định như sau:

    a) Trường hợp tài sản bị đánh rơi, bỏ quên có giá trị nhỏ hơn hoặc bằng mười lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định thì người nhặt được được xác lập quyền sở hữu đối với tài sản đó theo quy định của Bộ luật này và quy định khác của pháp luật có liên quan; trường hợp tài sản có giá trị lớn hơn mười lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định thì sau khi trừ chi phí bảo quản, người nhặt được được hưởng giá trị bằng mười lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định và 50% giá trị của phần vượt quá mười lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định, phần giá trị còn lại thuộc về Nhà nước;"

    Theo mình tài sản thuộc về A, vì A là người phát hiên tài sản và đã giao nộp trong thời gian 1 năm không có ai đến nhận.

    B chỉ là người thông báo

    C sau 13 tháng mới đến xin lại, lúc này đã qua thời hạn 1 năm (12 tháng) thì C không còn quyền đối với tài sản của mình nữa.

    Lương cơ sở từ ngày 01/7/2018 đến ngày 31/12/2018 là 1.390.000 đồng.

    Cập nhật bởi NgocHoLaw ngày 30/09/2018 04:47:53 CH chưa gắn link
     
    Báo quản trị |