Tài sản mua ngày có quyết định ly hôn có được xem là tài sản sau hôn nhân?

Chủ đề   RSS   
  • #557936 16/09/2020

    linh8

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/09/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Tài sản mua ngày có quyết định ly hôn có được xem là tài sản sau hôn nhân?

    Thưa luật sư, tôi có ký hợp dồng mua căn hộ vào ngày 30/7 cũng chính là ngày có quyết định ly hôn của tòa án, trong quyết định ly hôn có ghi rõ là hai bên không có nợ chung và tài sản chung , vậy căn hộ này có được xem như là tài sản sau hôn nhân và tôi không cần cam kết tài sản riêng của chồng cũ vẫn có thể sang nhượng hoặc đăng ký chủ quyền do tôi đứng tên vì quyết định ly hôn đã có hiệu lực ngay ngày ban hành cũng chính là ngày tôi ký hợp đồng mua căn hộ này?

     
    680 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linh8 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #558710   27/09/2020

    quachlinh197
    quachlinh197
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2020
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 1660
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 23 lần


    Về vấn đề này theo ý kiến cá nhân của mình thì:

    Thứ nhất: Theo quy định tại Điều 33 Luật hôn nhân và gia đình 2014:

    1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung. Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

    2. Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất, được dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình, thực hiện nghĩa vụ chung của vợ chồng.

    3. Trong trường hợp không có căn cứ để chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó được coi là tài sản chung.

    Thứ 2: Cũng theo Luật hôn nhân và gia đình 2014 thì Quan hệ hôn nhân chấm dứt kể từ ngày bản án, quyết định ly hôn của Tòa án có hiệu lực pháp luật.

    Như vậy, theo như thông tin bạn cung cấp, bạn mua nhà vào đúng ngày tòa án có quyết định ly hôn vì vậy tại thời điểm mua nhà bạn và chồng bạn đã ly hôn. Nên căn nhà bạn mua được xem là tài sản riêng của bạn, chồng bạn không có bất cứ quyền và nghĩa vụ gì đối với căn nhà này.

     
    Báo quản trị |  
  • #559203   29/09/2020

    tuanhh18
    tuanhh18
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2020
    Tổng số bài viết (151)
    Số điểm: 815
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 19 lần


    Trong trường hợp này, căn hộ bạn mua được xem là tài sản sau hôn nhân, không cần làm thủ tục cam kết tài sản riêng. Vì quyết định công nhận ly hôn của Tòa án có hiệu lực ngay nên từ ngày 30/7 thì hai bên chấm dứt quan hệ hôn nhân và phân chia tài sản theo quyết định.

     
     
    Báo quản trị |  
  • #559211   29/09/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1271)
    Số điểm: 11327
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 262 lần


    Theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 thì Tài sản chung của vợ chồng bao gồm:
     
    - Tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh,
     
    - Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; (Khoản 1 Điều 40 quy định: "Trong trường hợp chia tài sản chung của vợ chồng thì phần tài sản được chia, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng của mỗi bên sau khi chia tài sản chung là tài sản riêng của vợ, chồng, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác.")
     
    - Tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.
     
    - Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.
     
    Như vậy, trường hợp bạn hỏi thì vì đã có quyết định ly hôn nên không còn quan hệ vợ chồng do đó căn nhà là tài sản riêng của bạn.

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |