Tài sản mẹ ruột cho riêng con gái khi kêt hôn có phải là tài sản riêng không?

Chủ đề   RSS   
  • #77391 06/01/2011

    lkcherry

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Tài sản mẹ ruột cho riêng con gái khi kêt hôn có phải là tài sản riêng không?

    Chào Luật sư!

    Khi kết hôn, bên chồng tôi có cho 1 cây vàng tiền cưới, mẹ ruột tôi cũng cho riêng tôi một số tiền nhưng không trình với nhà trai. Như vậy khi ly hôn thì tiền cưới là tài sản chung của hai vợ chồng hay tài sản riêng của chồng tôi và tiền của mẹ ruột cho tôi có phải là tài sản riêng của tôi không?

    Cám ơn Luật sư!

    Cập nhật bởi lkcherry ngày 06/01/2011 11:02:11 AM
     
    10174 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #78349   11/01/2011

    luatsuvan
    luatsuvan
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2010
    Tổng số bài viết (149)
    Số điểm: 826
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 18 lần


    Chào bạn,

    Theo thông tin bạn cung cấp, tôi xin có tư vấn như sau:

    Về nguyên tắc, tài sản có được từ nguồn gốc được tăng cho riêng và không tự nguyện sáp nhập vào tài sản chung của vợ chồng thì là tài sản riêng của người đó. Tài sản có được trong thời kỳ hôn nhân,tài sản được tặng cho chung 2 vợ chồng thì là tài sản chung của vợ chồng.

    Bạn có thể tham khảo quy định pháp luật sau đây:

    Nghi quyết 02/2000/NQ-HĐTP:

    3. Tài sản chung của vợ chồng (Điều 27).

    a. Khoản 1 Điều 27 đã quy định tài sản chung của vợ chồng và hình thức sở hữu đối với tài sản chung của vợ chồng. "Những thu thập hợp pháp khác" của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân có thể là tiền thưởng, tiền trợ cấp, tiền trúng thưởng xổ số, mà vợ, chồng có được hoặc tài sản mà vợ chồng được xác lập quyền sở hữu theo quy định tại các Điều 247, 248, 249, 250, 251 và 252 Bộ luật dân sự... trong thời kỳ hôn nhân.

    b. Khoản 2 Điều 27 quy định: "Trong trường hợp tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu thì trong giấy chứng nhận quyền sở hữu phải ghi tên của cả vợ và chồng".

    Thực tiễn cho thấy chỉ có tài sản rất lớn, rất quan trọng đối với đời sống gia đình thì trong giấy chứng nhận quyền sở hữu mới ghi tên của cả vợ chồng (như: nhà ở, quyền sử dụng đất...), song cũng không phải trong mọi trường hợp.

    Đối với các tài sản khác phải đăng ký quyền sở hữu, nhưng trong giấy chứng nhận thường chỉ ghi tên của vợ hoặc chồng (như: xe môtô, xe ôtô, tàu, thuyền vận tải...). Mặt khác, khoản 1 Điều 32 đã quy định cụ thể về tài sản riêng của vợ chồng.

    Để bảo vệ quyền lợi chính đáng của các bên, trong trường hợp tài sản do vợ, chồng có được trong thời kỳ hôn nhân mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu, nhưng trong giấy chứng nhận quyền sở hữu chỉ ghi tên của vợ hoặc chồng, nếu không có tranh chấp thì đó là tài sản chung của vợ chồng; nếu có tranh chấp là tài sản riêng thì người có tên trong giấy chứng nhận quyền sở hữu phải chứng minh được tài sản này do được thừa kế riêng, được tặng riêng trong thời kỳ hôn nhân hoặc tài sản này có được từ nguồn tài sản riêng quy định tại khoản 1 Điều 32 (ví dụ: được thừa kế riêng một khoản tiền và dùng khoản tiền này mua cho bản thân một chiếc xe môtô mà không nhập vào khối tài sản chung của vợ chồng).

    Trong trường hợp không chứng minh được tài sản đang có tranh chấp này là tài sản riêng thì theo quy định tại khoản 3 Điều 27 tài sản đó là tài sản chung của vợ chồng.

    Trân trọng

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuvan vì bài viết hữu ích
    lkcherry (16/01/2011)
  • #77541   06/01/2011

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 152 lần


    Chào bạn,

    Nếu tiền được cho riêng thì đó là tài sản chung trừ trường hợp sau đó cô ấy gộp số tiền này vào tài sản chung và dùng để kinh doanh, chi tiêu trong gia đình.

    Thân,

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như
    Văn phòng Luật sư An Luật - 090 9999 445

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn AnLuat2006 vì bài viết hữu ích
    lkcherry (16/01/2011)
  • #80199   20/01/2011

    bi414
    bi414

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (32)
    Số điểm: 275
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 4 lần


    Vấn đề của bạn ở đây là bạn là người có nghĩa vụ chứng minh rằng số tiền đó là tiền cho riêng!

    - Về số tiền 1 cây vàng nhà trai cho: trg hợp này rất khó để bạn chứng minh được là cho riêng bạn. Hiểu theo lẽ thông thg thì TS này là TS cho chung vợ chồng vốn liếng ban đầu để làm ăn.

    - Về số tiền mẹ ruột bạn cho riêng thì đơn giản hơn. Với lại nhà trai cũng ko biết việc cho riêng này thì bạn cũng đừng đem ra làm ji. Lúc đó, để chứng minh là cho riêng bạn thì có căn cứ, nhưng bạn còn phải chứng minh là tiền có được đó bạn chưa dùng vào việc ji hết.

    Tôi e rằng nếu bạn công khai khoản đó thì người ta có thể hiểu rằng bạn lấy TS chung của vợ chồng mang cất giấu đi và tự cho đó là TS ro mẹ ruột bạn để lại. Lúc đó bạn lại phải có nghĩa vụ chứng minh...rất phức tạp.

    Tôi hiểu vấn đề là như vậy.

    Gió cuốn đi tháng năm dài đằng đẵng

    Tình vẫn còn mà người chẳng thấy đâu...

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: