Tài sản là QSDĐ đang được Tòa thụ lý ,nhưng Thi Hành Án vẫn đưa ra bán đấu giá?

Chủ đề   RSS   
  • #368270 20/01/2015

    Chau307

    Male
    Chồi

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2014
    Tổng số bài viết (47)
    Số điểm: 1030
    Cảm ơn: 33
    Được cảm ơn 2 lần


    Tài sản là QSDĐ đang được Tòa thụ lý ,nhưng Thi Hành Án vẫn đưa ra bán đấu giá?

    Thưa quý Luật sư và cộng đồng Dân luật !

    Gia đình tôi bị bà B tự ý sang nhượng chiếm đoạt tài sản là QSDĐ được cấp cho hộ gia đình và tài sản liên quan .

    Bà B sau khi đã sang nhượng đem thế chấp Ngân hàng vay tiền ,đến khi Thi hành Án đến nhà cưỡng chế thì tôi mới biết 

    Việc này tôi đã khởi kiện tại Tòa và Tòa đang thụ lý ,đã hòa giải 3 lần nhưng không thành 

    Tôi đã làm đơn và kèm thông báo thụ lý của Tòa gửi Thi Hành Án đề nghị hoãn chờ quyết định của Tòa .nhưng hiện nay THA vẫn tiếp tục đưa tài sản này bán đấu giá .Tôi đã đến Chi cục THA thì được chấp hành viên trả lời là Không có cơ quan nào có quyền hoãn THA ,và sẽ tiếp tục thực hiện việc bán đấu giá .

    Xin hỏi !  Sau này Tòa xét xử và Tuyên bố Văn bản Công chứng vô hiệu ( Là Hợp đồng sang nhượng được bà B Công chứng tại văn phòng công chứng ) Nhưng tài sản của tôi và gia đình đã được bán xong thì hệ quả giải quyết như thế nào ?

    -Việc Tòa đang thụ lý để giải quyết tranh chấp mà THA vẫn không ngưng việc bán đấu giá là đúng hay sai ?

     Chào trân trọng !

     
    4172 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #368380   20/01/2015

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7872
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 335 lần


    Chào anh

    Trường hợp của anh tôi tư vấn như sau:

    Thứ nhất: Về việc thi hành án

    Hiện tại anh đã khởi kiện đến tòa án yêu cầu giải quyết tranh chấp quyền sử dụng đất và đã được tòa án thụ lý và giải quyết. Vì thế việc làm đơn yêu cầu cơ quan thi hành án tạm hoãn thi hành án trong vụ khác (Ngân hàng đã khởi kiện và đã có bản án thi hành án đối với bà B) là có căn cứ. bởi lẽ:

    Theo điểm d khoản 1 điều 48 luật thi hành dân sự năm 2008 quy định về các trường hợp hoãn thi hành án:

    Điều 48. Hoãn thi hành án

    1. Thủ trưởng cơ quan thi hành án dân sự ra quyết định hoãn thi hành án trong các trường hợp sau đây:

    d) Tài sản kê biên có tranh chấp đã được Tòa án thụ lý để giải quyết;

    Như vậy đây là căn cứ xác đáng để yêu cầu tòa án áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời và đơn yêu cầu hoãn thi hành án. Nếu cơ quan thi hành án không đồng ý bạn có thể làm đơn khiếu nại đến cơ quan đó hoặc làm đơn yêu cầu đến tòa án.

    Thứ hai: Về việc yêu cầu văn bản công chứng vô hiệu
    Sau này Tòa xét xử và Tuyên bố Văn bản Công chứng vô hiệu ( Là Hợp đồng sang nhượng được bà B Công chứng tại văn phòng công chứng ) Nhưng tài sản của anh gia đình đã được bán xong thì hệ quả giải quyết như thế nào?

    Thực tế hiện nay có rất nhiều vụ án như trường hợp của anh đưa ra giả thiết. Vấn đề này vẫn chưa được quy định rõ trong luật vì thế tôi không thể tư vấn cho anh.

    Trân trọng!

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Anlhk33-DLU vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (21/01/2015) Chau307 (22/01/2015)