DanLuat 2015

Tài sản khi li hôn!

Chủ đề   RSS   
  • #270643 21/06/2013

    sadlove0908

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tài sản khi li hôn!

    Chào Luật sư!

    Luật sư cho em hỏi, 2 vợ chồng có tài sản chung là 1 căn nhà, 1 trong 2 người dùng sổ đỏ để cầm cố lấy tiền mà không cho người kia biết, hoặc biết mà không đồng ý thì khi li hôn thì số nợ đó sẽ được tính như thế nào ạ?

    Em cảm ơn!

     
    2725 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #270929   22/06/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Thân chào bạn!

    Căn cứ điều 28 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000:

    Điều 28. Chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung

    1. Vợ, chồng có quyền và nghĩa vụ ngang nhau trong việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung.

    2. Tài sản chung của vợ chồng được chi dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình, thực hiện các nghĩa vụ chung của vợ chồng.

    3. Việc xác lập, thực hiện và chấm dứt giao dịch dân sự liên quan đến tài sản chung có giá trị lớn hoặc là nguồn sống duy nhất của gia đình, việc dùng tài sản chung để đầu tư kinh doanh phải được vợ chồng bàn bạc, thoả thuận, trừ tài sản chung đã được chia để đầu tư kinh doanh riêng theo quy định tại khoản 1 Điều 29 của Luật này.

    Như vậy, việc chồng bạn thực hiện giao dịch liên quan đến tài sản chung nêu trên mà không được sự đồng ý của bạn thì nghĩa vụ trả nợ khi ly hôn hôn thuộc về chồng bạn.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #270970   22/06/2013

    sonluatk07
    sonluatk07
    Top 500
    Male
    Chồi

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:31/07/2012
    Tổng số bài viết (215)
    Số điểm: 1548
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 96 lần


    Chào  

    Vấn đề của bạn: "2 vợ chồng có tài sản chung là 1 căn nhà, 1 trong 2 người dùng sổ đỏ để cầm cố lấy tiền mà không cho người kia biết, hoặc biết mà không đồng ý thì khi li hôn thì số nợ đó sẽ được tính như thế nào ạ?"

    Trong trường hợp 2 vợ chồng có tài sản chung là một căn nhà (bất động sản) đứng tên hai vợ chồng. Theo quy định tại khoản 2 Điều 219 Bộ luật dân sự năm 2005 và khoản 1 Điều 28 Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 thì vợ, chồng có nghĩa vụ ngang nhau trong việc chiếm hữu và sử dụng định đoạt đối với tài sản chung của vợ chồng.

    Ngôi nhà là nơi sinh sống chung duy nhất của cả gia đình, căn cứ tại khoản 3 Điều 219 Bộ luật dân sự và khoản 1 Điều 24 Luật hôn nhân và gia đình năm 2000, (Điều 1,2,3 Nghị định số 70/2001/NĐ-CP ngày 03/10/2001 của Chính phủ), những giao dịch liên quan đến tài sản chung khi định đoạt phải có sự đồng ý của hai vợ chồng. Nếu một bên xác lập giao dịch thì phải có giấy uỷ quyền cho vợ, chồng giao dịch thay thì mới có hiệu lực.

    Vì thế, khi vợ không đồng ý chồng dùng sổ đỏ cầm cố căn nhà thì mọi giao dịch không có hiệu lực. Và người chồng sẽ chịu hoàn toàn trách nhiệm pháp lý trên. Khi ly hôn việc chia tài sản sẽ do vợ chồng thoả thuận hoặc nhờ toà án giải quyết. Đối với phần nợ, giao dịch của chồng sẽ thanh toán bằng tài sản riêng của chồng được chia sau khi ly hôn.

    Thân chào bạn!

    Sống là động nhưng lòng luôn bất động, tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

     
    Báo quản trị |  
  • #271187   23/06/2013

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (1964)
    Số điểm: 12516
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 731 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Khi ly hôn vấn đề về tài sản của vợ chồng được xác định như sau:

    Tài sản riêng của ai thì thuộc về người ấy, tài sản chung sẽ được bảo đảm thực hiện các nghĩa vụ chung sau đó nếu còn sẽ được chia cho 2 vợ chồng.

    Theo quy định tại điều 28 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 thì thì vợ chồng có quyền ngang nhau trong việc chiếm hữu, sử dụng và định đoạt chung.

    Đối với tình huống của bạn, bạn không đồng ý sử dụng tài sản chung để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự chung thì người chồng của bạn phải chịu trách nhiệm riêng rẽ về các nghĩa vụ mà mình thực hiện. Nếu số tiền mà người chồng đã cầm cố, thế chấp tài sản chung để mang tiền về phục vụ cho những nhu cầu chung của gia đình thì đấy lại là nghĩa vụ chung của gia đình, do đó khi ly hôn vẫn được xác định là nghĩa vụ chung của vợ chồng.

    Trong trường hợp của bạn, bạn cần làm rõ:

    1. Việc cầm cố thế chấp tài sản đó có vì mục đích chung của gia đình hay không?
    2. Việc bạn biết điều đó nhưng bạn có ngăn cản hay phản đối hay không?
    3. Khi bạn trả lời được những câu hỏi này thì bạn xác định được bạn có nghĩa vụ trả nợ đối với khoản vay này của chồng bạn hay không?

    Chào bạn! Chúc bạn thành công!

     

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 23/06/2013 06:17:24 CH Cắt thông tin cá nhân trong bài viết.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #271402   24/06/2013

    sadlove0908
    sadlove0908

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn luật sư đã tư vấn, em còn 1 thắc mắc thế này nữa ạ! Nếu người vợ hoặc chồng ngoại tình thì khi ly hôn người còn lại có nhận được quyền lợi cao hơn không hay vẫn tuân thủ theo những điều luật ở trên ạ!

    Mong sớm nhận được phản hồi, em cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #272023   26/06/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    sadlove0908 viết:

    Cảm ơn luật sư đã tư vấn, em còn 1 thắc mắc thế này nữa ạ! Nếu người vợ hoặc chồng ngoại tình thì khi ly hôn người còn lại có nhận được quyền lợi cao hơn không hay vẫn tuân thủ theo những điều luật ở trên ạ!

    Mong sớm nhận được phản hồi, em cảm ơn!

    Chào bạn!

    Trong Luật Hôn nhân và gia đình, việc 1 hay hai bên ngoại tình không phải là căn cứ để nâng lợi ích của mình trong vấn đề quan hệ tài sản.

    Trong quan hệ con chung và quan hệ hôn nhân, thì đây là một trong những căn cứ để Tòa án xem xét, đảm bảo quyền lợi cho người còn lại.

    Trân trọng!

     

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-