Tài sản hình thành từ vốn vay

Chủ đề   RSS   
  • #66931 04/11/2010

    daochaubau2003

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2009
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Tài sản hình thành từ vốn vay

    chào

    tôi không hiểu thuật ngữ "tài sản hình thành từ vốn vay" là gì? liệu có phải là vay để mua tài sản rồi đem tài sản này thế chấp lại không ạ

    xin cho biết  nghị định 178 về bảo đảm tiền vay hiện nay có văn bản nào sửa đổi bổ sung gì không ạ
    Cập nhật bởi admin ngày 04/11/2010 05:04:44 PM
     
    48843 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daochaubau2003 vì bài viết hữu ích
    yuki407 (07/08/2014)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #66990   05/11/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50833
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3552 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Nghị định #0070c0;">178/1999/NĐ-CP đã một lần bị sửa đổi bởi Nghị định #0070c0;">85/2002/NĐ-CP

    Hiện nay, cả hai Nghị định trên đã bị bãi bỏ bởi Nghị định #0070c0;">163/2006/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 27/01/2007).

    Điểm d khoản 1 Điều 12 Nghị định 163 cũng đã bị bãi bỏ bởi Nghị định #0070c0;">83/2010/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 09/9/2010).

    "Tài sản hình thành từ vốn vay" là tài sản của khách hàng vay mà giá trị tài sản được tạo nên bởi một phần hoặc toàn bộ khoản vay của tổ chức tín dụng (khoản 4 Điều 2 NĐ178).

    Ví dụ như bạn vay để xây nhà thì ngôi nhà là tài sản hình thành từ vốn vay. Bạn thế chấp ngôi nhà từ khi nó chưa hình thành để vay vốn xây dựng nên chính ngôi nhà đó.

    NĐ163 không sử dụng thuật ngữ trên nữa, mà thay thế bằng thuật ngữ "Tài sản hình thành trong tương lai".
    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 05/11/2010 02:45:48 AM

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    yuki407 (07/08/2014)
  • #67864   10/11/2010

    daochaubau2003
    daochaubau2003

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2009
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    cảm ơn luật sư!
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daochaubau2003 vì bài viết hữu ích
    yuki407 (07/08/2014)
  • #541773   24/03/2020

    phuongphan59
    phuongphan59

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    xin chào!
    tôi muốn hỏi giữa Tài sản hình thành trong tương lai và Tài sản được hình thành từ vốn vay có điểm giống và khác nhau gì hay không ạ?
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phuongphan59 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/03/2020)
  • #568453   Cách đây 2 giờ, 37 phút

    danluan123
    danluan123
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2020
    Tổng số bài viết (351)
    Số điểm: 2370
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 12 lần


    Theo quan điểm của mình thì tài sản hình thành từ vốn vay là tài sản được hình thành, là kết quả của việc thỏa thuận với ngân hàng, tổ chức tín dụng về việc vay vốn để sử dụng cho các mục đích khác nhau.

    Có thể nói đây là một hình thức khá phổ biến đối với những tài sản mang gia trị lớn, thời gian sử dụng lâu dài,ví dụ như việc mua nhà, sửa chữa đầu tư bất động sản  như hoạt động cho thuê, thuê mua, và bên tổ chức tín dụng, ngân hàng

    Những nơi đó họ dựa vào khả năng tài chính có thể căn cứ vào thang bảng lương, dựa vào tài sản đang sở hữu mang thế chấp, và khách hàng chỉ cần chứng minh được khả năng đó thì ngân hàng sẽ phê duyệt mở tài khoản giữu và chờ thanh toán.

    Và đặc biệt như nghị định cũ đã bị thay thế bởi Nghị định 163/2006/NĐ-CP về giao dịch bảo đảm, theo Nghị định mới này thì không điều chỉnh về thuật ngữ tài sản từ vốn vay thay vào đó quy định cụ thể hơn về tài sản hình thành trong tương lai và tài sản đảm bảo.

     

     
    Báo quản trị |