DanLuat 2015

Tài sản hình thành trước hôn nhân

Chủ đề   RSS   
  • #478603 15/12/2017

    canomoto

    Male
    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2009
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Tài sản hình thành trước hôn nhân

    Các anh chị Dân Luật – Thư viện Pháp luật cho em hỏi, em có mua căn nhà năm 2013, anh em ruột của em có đóng góp giúp đỡ một phần tiền để em mua nhà, đồng thời em có vay thêm ngân hàng một ít và đến tháng 12/2018 thì mới trả xong nợ vay ngân hàng. Năm 5/2017 em cưới vợ. Em muốn hỏi:

    1/ Đến hết háng 12/2018 em mới nhận được Giấy chứng nhận Quyền sử dụng đất và Quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất thì đây có được coi là tài sản hình thành trước hôn nhân hay không?

    2/ Trường hợp em muốn bán căn nhà này thì có cần phải có sự đồng ý của vợ không?

    3/ Trường hợp em có sự cố bắt trắc qua đời đột ngột thì tài sản này được xử lý như thế nào với những người thân của em như cha ruột, vợ, con, anh, chị em ruột của em nếu trong trường hợp em có viết giấy có công chứng chỉ định người thay em quản lý tài sản này trong trường hợp em đột ngột qua đời và trường hợp em không có giấy chỉ định người thay em quản lý tài sản nếu có sự cố bất trắc khiến em qua đời đột ngột. Nghĩa là vợ em có quyền ra Tòa để đòi quyền lợi về căn nhà này hay không?

    Em xin chân thành cảm ơn các anh chị Dân Luật – Thư viện Pháp luật.

     
    1485 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #478682   15/12/2017

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 331 lần


    Chào bạn

    Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    Thứ nhất: Có phải tài sản hình thành trước thời kỳ hôn nhân hay không?

    Chia ra hai trường hợp

    1. Nếu đến thời điểm kết hôn bạn chưa trả hết tiền căn nhà và sau đó dùng số tiền chung của vợ chồng để thanh toán tiền trên thì đây được xem là tài sản chung.

    2. Nếu đến thời điểm kết hôn mà bạn đã thanh toán xong số tiền mua nhà thì đây là tài sản riêng của bạn.

    Thứ hai: Có cần sự đồng ý của vợ bạn hay không?

    Bạn đối chiếu lại vấn đề 1.

    Thứ ba: Nếu bạn qua đời không để lại di chúc thì tài sản này được chia theo pháp luật. Hàng thừa kế thứ nhất bao gồm: Bố, me, vợ, chồng, con..Nếu bạn để lại di chúc thì phải xem tính hợp lệ của di chúc.

    Để được tư vấn cụ thể hơn, bạn có thể liên hệ qua số điện thoại của tôi.

    Trân trọng!

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Anlhk33-DLU vì bài viết hữu ích
    canomoto (17/12/2017)
  • #478695   15/12/2017

    thambui94
    thambui94
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2017
    Tổng số bài viết (252)
    Số điểm: 2805
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 29 lần


    Mình cũng đồng ý với ý kiến của Anlhk33-DLU,  mình có bổ sung thêm căn cứ cho bạn.

    Căn cứ theo Điều 43 luật hôn nhân gia đình năm 2014 quy định về tài sản riêng của vợ, chồng:

     

    "1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

     

    2. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này."

    Dựa vào quy định này bạn có thể xác định được tài sản của mình thuộc trường hợp nào.

    Còn quy định về việc phân chia tài sản sau khi bạn qua đời bạn có thể xem thêm tại phần thứ tư Thừa kế Bộ Luật Dân sự 2015.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thambui94 vì bài viết hữu ích
    canomoto (17/12/2017)
  • #478793   15/12/2017

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    Chào bạn.

    Các anh chị Dân Luật – Thư viện Pháp luật cho em hỏi, em có mua căn nhà năm 2013, anh em ruột của em có đóng góp giúp đỡ một phần tiền để em mua nhà, đồng thời em có vay thêm ngân hàng một ít và đến tháng 12/2018 thì mới trả xong nợ vay ngân hàng. Năm 5/2017 em cưới vợ. Em muốn hỏi:

    1/ Đến hết háng 12/2018 em mới nhận được Giấy chứng nhận Quyền sử dụng đất và Quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất thì đây có được coi là tài sản hình thành trước hôn nhân hay không?
    Theo luật hôn nhân gia đình:

    Điều 43. Tài sản riêng của vợ, chồng

    1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

    2. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này.

    Theo đó, giá trị căn nhà mà bạn đã thanh toán cho bên bán từ năm 2013 đến tháng 5/2017 là tài sản riêng của bạn. giá trị căn nhà mà bạn đã thanh toán cho bên bán từ tháng 5/2017 là tài sản chung của 2 vợ chồng. Nếu bạn có chứng cứ chứng minh đó là tài sản riêng (ví dụ: do cha mẹ bạn cho bạn tiền) thì đó là tài sản riêng.

    2/ Trường hợp em muốn bán căn nhà này thì có cần phải có sự đồng ý của vợ không?
    Nếu đó là "nơi ở duy nhất của vợ chồng" thì cần phải có sự đồng ý của vợ bạn.

    Theo luật HNGĐ:

    Điều 31. Giao dịch liên quan đến nhà là nơi ở duy nhất của vợ chồng

    Việc xác lập, thực hiện, chấm dứt các giao dịch liên quan đến nhà là nơi ở duy nhất của vợ chồng phải có sự thỏa thuận của vợ chồng. Trong trường hợp nhà ở thuộc sở hữu riêng của vợ hoặc chồng thì chủ sở hữu có quyền xác lập, thực hiện, chấm dứt giao dịch liên quan đến tài sản đó nhưng phải bảo đảm chỗ ở cho vợ chồng.

    3/ Trường hợp em có sự cố bắt trắc qua đời đột ngột thì tài sản này được xử lý như thế nào với những người thân của em như cha ruột, vợ, con, anh, chị em ruột của em nếu trong trường hợp em có viết giấy có công chứng chỉ định người thay em quản lý tài sản này trong trường hợp em đột ngột qua đời và trường hợp em không có giấy chỉ định người thay em quản lý tài sản nếu có sự cố bất trắc khiến em qua đời đột ngột. Nghĩa là vợ em có quyền ra Tòa để đòi quyền lợi về căn nhà này hay không?


    +Trường hợp không có di chúc thì tài sản riêng của bạn và phần tài sản của bạn trong tài sản chung của 2 vợ chồng (1/2 tài sản chung) sẽ được chia đều cho những người thừa kế hàng thứ nhất là cha mẹ, vợ, các con của bạn.

    + Trường hợp bạn lập di chúc cho người khác thì những người thừa kế hàng thứ nhất (cha, mẹ, vợ và con chưa thành niên hoặc thành niên nhưng không có khả năng lao động) chỉ được hưởng 2/3 phần thừa kế mà họ được hưởng như trong trường hợp không có di chúc. 

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    canomoto (17/12/2017)
  • #478938   17/12/2017

    canomoto
    canomoto

    Male
    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2009
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Em xin chân thành cảm ơn các anh chị Dân Luật - Thư viện Pháp luật rất nhiều vì đã nhiệt tình hỗ trợ tư vấn pháp lý cho em.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-