Tài sản gắn liền với đất được tạo lập trái quy định?

Chủ đề   RSS   
  • #553276 29/07/2020

    classic

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2014
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 445
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 9 lần


    Tài sản gắn liền với đất được tạo lập trái quy định?

    Mong giải đáp của Luật sư về trường hợp như sau:

    Năm 2018 tôi có thi công xây dựng nhà mới nhưng không có Giấy phép xây dựng (do đang thực hiện chuyển đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất), khi đó UBND phường có ra thông báo dừng thi công hoàn thiện hồ sơ cấp phép và nếu không hoàn thiện sẽ bị dỡ bỏ công trình, tuy nhiên đến nay vẫn chưa thực hiện tháo dỡ. 

    Nhà xây dựng trong đúng thửa đất, không vi phạm quy hoạch tại thời điểm xây dựng (hiện tại đã có Giấy CNQSDĐ), mà sắp tới có dự án mở đường đi qua, nhà của tôi trong diện GPMB. Vậy Luật sư cho tôi hỏi:

    - Tài sản nhà ở của tôi có bị coi là Tài sản gắn liền với đất được tạo lập trái quy định không?

    - Khi thực hiện đền bù GPMB, thì phần nhà ở (không phép) của tôi có được đền bù không?

    Mong Luật sư giúp đỡ giải đáp, xin cảm ơn!

     
    934 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn classic vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/07/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #553490   30/07/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2040)
    Số điểm: 11805
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1391 lần
    Lawyer

    Khoản 1 Điều 6 Nghị định 47/2014/NĐ-CP quy định bồi thường về đất, công trình trên đất khi Nhà nước thu hồi đất:

    1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ở, người Việt Nam định cư ở nước ngoài đang sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất tại Việt Nam khi Nhà nước thu hồi đất ở mà có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của pháp luật về đất đai […]

    Như vậy, theo nguyên tắc ngôi nhà cần có giấy phép xây dựng thì mới được bồi thường khi thu hồi đất. Tuy nhiên, ngôi nhà đã bị xử phạt hành chính về hành vi xây dựng trái phép với hình thức phạt tiền và từ 1997 đến nay không bị yêu cầu tháo dỡ, không có tranh chấp. Theo quy định tại Điểm h Khoản 1 Điều 31 Nghị định 43/2014/NĐ-CP:

    h) Trường hợp cá nhân trong nước không có một trong những giấy tờ quy định tại các Điểm a, b, c, d, đ và e Khoản này thì phải có giấy tờ xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã về nhà ở đã hoàn thành xây dựng trước ngày 01 tháng 7 năm 2006, được xây dựng trước khi có quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch xây dựng hoặc phải phù hợp quy hoạch đối với trường hợp xây dựng sau khi có quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị, quy hoạch điểm dân cư nông thôn theo quy định của pháp luật. Trường hợp nhà ở hoàn thành xây dựng kể từ ngày 01 tháng 7 năm 2006 trở về sau thì phải có giấy tờ xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã về nhà ở không thuộc trường hợp phải xin giấy phép xây dựng và đáp ứng điều kiện về quy hoạch như trường hợp nhà ở xây dựng trước ngày 01 tháng 7 năm 2006; trường hợp nhà ở thuộc đối tượng phải xin phép xây dựng mà không xin phép thì phải có giấy tờ của cơ quan quản lý về xây dựng cấp huyện chấp thuận cho tồn tại nhà ở đó.

    Căn cứ theo quy định trên, do bạn không có giấy phép xây dựng nên để được đền bù bạn xin giấy xác nhận của UBND phải có giấy tờ của cơ quan quản lý về xây dựng cấp huyện chấp thuận cho tồn tại nhà ở đó.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/07/2020) classic (30/07/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.