DanLuat 2015

tài sản của vợ chồng trong thời kì hôn nhân

Chủ đề   RSS   
  • #217516 03/10/2012

    chicken_new

    Sơ sinh

    Ninh Bình, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2012
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 330
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 4 lần


    tài sản của vợ chồng trong thời kì hôn nhân

    mình có 2 vấn đề thắc mắc muốn được mọi người giúp đỡ.

    1. giả sử trong gia đình nhà ông A nha. ông A bị bệnh ốm liên miên k kiếm đc tiền, bà vợ tham gia kinh doanh sau 5 năm số tiền bà ý kiếm đc là khoảng 100 triệu đi, mình nghĩ nếu như bà ý lầy số tiền chung của cả 2 vợ chồng để kinh doanh thì dù đó có là công sức của 1 mình bà ý thì khi li hôn tài sản vẫn đc chia đôi. vậy liệu nếu bà ý lấy vốn từ tài sản riêng và công sức kiếm tiền là của mình bà ý thì khi li hôn ts đó có đc chia đôi k....Mình thì nghĩ là không bởi đó là ts riêng của bà ý lại còn là công sức của riêng bà ý nữa nhưng bạn mình thì lại nói của chung vì tất cả ts đc tạo ra trong thời kì hôn nhân đều là của chung..?

    2. hủy ly hôn trái pháp luật.

    nếu hủy ly hôn trái pháp luật thì nhà nước không công nhận quan hệ vợ chồng của họ. vậy mình có thể hiểu là khi kết hôn trái pháp luật mà bị hủy thì coi như đôi nam nữ ấy chưa từng kết hôn bao giờ được không.?

    cảm ơn mọi người nhiều.!

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 03/10/2012 09:07:31 CH Thêm dấu tiêu đề

    tôi còn tư duy tức tôi còn tồn tại...

     
    6548 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #217591   03/10/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5306)
    Số điểm: 50835
    Cảm ơn: 1842
    Được cảm ơn 3518 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Câu 1. Nếu bà A lấy tài sản riêng của mình ra kinh doanh thì khi ly hôn tài sản đó vẫn thuộc quyền sở hữu của bà A. Vì Điều 32, 33 Luật HN&GĐ quy định vợ chồng có quyền có tài sản riêng; có quyền chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản riêng và Điều 95 quy định khi ly hôn tài sản riêng của bên nào thì thuộc quyền sở hữu của bên đó.

    Tuy nhiên lợi nhuận từ việc bà A sử dụng tài sản riêng để kinh doanh lại là tài sản chung của vợ chồng, vì đó là tài sản phát sinh trong thời kỳ hôn nhân theo khoản 1 Điều 27.

    Câu 2. Nó là hủy kết hôn trái pháp luật chứ bạn.

    Hủy kết hôn trái pháp luật không phải Nhà nước không công nhận họ là vợ chồng mà là việc Nhà nước buộc họ phải chấm dứt quan hệ vợ chồng trái pháp luật. Nhưng không thể hiểu là khi việc kết hôn trái pháp luật bị hủy thì coi như họ chưa từng kết hôn bao giờ, mà chỉ coi họ là chưa có vợ có chồng thôi. Bởi thực tế thì họ đã từng kết hôn nhưng chỉ có điều là việc két hôn đó của họ trái pháp luật mà thôi.

    Thân ái!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    chicken_new (03/10/2012)
  • #217610   03/10/2012

    longquochan
    longquochan
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7274
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 441 lần


    Theo em trong câu hỏi 1 này nên chia ra làm 2 TH đó là

    TH1:Tài sản riêng ở đây được quy định theo 32 và 33 Luật hôn nhân gia đình thì hậu quả pháp lý chia ts sau khi ly hôn như anh  đã phân tích kỹ ở trên.

    TH2;Tài sản riêng ở đây được hiểu  theo điều 29 và 30 Luật hôn nhân gia đình  thì hậu quả của việc chia ts chung vợ chồng sau khi ly hôn sẽ chia như sau:

     

    Điều 30. Hậu quả chia tài sản chung của vợ chồng

    Trong trường hợp chia tài sản chung của vợ chồng thì hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản đã được chia thuộc sở hữu riêng của mỗi người; phần tài sản còn lại không chia vẫn thuộc sở hữu chung của vợ chồng.

    Để rõ hơn về TH2 bạn có thể xem thêm tại điều 8 NĐ 70/2001/NĐ-CP quy định chi tiết Luật HNGĐ 2000.

    Thân.:D

     

    Tư vấn pháp luật miễn phí qua gmail: hoangtunglkd.neu@gmail.com.

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn longquochan vì bài viết hữu ích
    chicken_new (03/10/2012)
  • #217636   03/10/2012

    chicken_new
    chicken_new

    Sơ sinh

    Ninh Bình, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2012
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 330
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 4 lần


    cảm ơn 2 bạn đã góp ý kiến giúp đỡ mình. 

    vậy giả sử trong trường hợp bà A bị tai nạn  và được bồi thường vậy số tiền bồi thường ấy nếu 2 người li dị có phải chia không, theo mình hiểu đây là ts cho riêng có đúng không các bạn..? vì nếu cho riêng thì sẽ k phải chia.

    cảm ơn các bạn lần nữa..!!!!!

     

    tôi còn tư duy tức tôi còn tồn tại...

     
    Báo quản trị |  
  • #217666   03/10/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5306)
    Số điểm: 50835
    Cảm ơn: 1842
    Được cảm ơn 3518 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Không hẳn là vậy đâu bạn. Bởi đó là khoản tiền bồi thường thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm và theo quy định tại Điều 609 BLDS, mục 1 Phần II Nghị quyết số03/2006/NQ-HĐTP thì thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm bao gồm các khoản sau:

    1. Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khỏe và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại

    2. Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại

    3. Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị.

    4. Chi phí hợp lý cho việc chăm sóc người bị thiệt hại trong trường hợp sau khi điều trị, người bị thiệt hại mất khả năng lao động và cần có người thường xuyên chăm sóc. 

    5. Khoản tiền bù đắp tổn thất về tinh thần do sức khỏe bị xâm phạm.

    Trong 5 khoản trên thì chỉ có khoản tiền thứ 5 là được bồi thường cho chính người bị thiệt hại nên nó là tài sản riêng.

    Khoản tiền thứ 2, 3, 4 rõ ràng là tài sản chung.

    Riêng khoản tiền thứ nhất nếu trong quá trình điều trị sử dụng tài sản riêng của bà A để thanh toán thì khi được bồi thường nó là của riêng bà A. Còn nếu sử dụng tài sản chung thì khi được bồi thường nó vẫn là tài sản chung.

     

     

     

     

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    danghoanmyht (28/03/2013) longquochan (04/10/2012) chicken_new (04/10/2012)
  • #217884   04/10/2012

    ko, theo tớ bà ấy lấy tiền riêng kinh doanh chứ ko phải chung nên lợi nhuận phát sinh là của bà ấy chứ ko cho vào tái sản chung được

     

     
    Báo quản trị |  
  • #217897   04/10/2012

    longquochan
    longquochan
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7274
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 441 lần


    Chào bạn

    Tớ đã chia ra 2 TH rồi mà,với đề bài như bạn thì có thể làm 1 TH cũng được vì đề bài chi nói là tài sản phát sinh trong thời kỳ hôn nhân mà lại không nói đến việc chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân.

     

     

    Tư vấn pháp luật miễn phí qua gmail: hoangtunglkd.neu@gmail.com.

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-