DanLuat 2015

Tài sản của chồng có phải chia cho con riêng không?

Chủ đề   RSS   
  • #403676 23/10/2015

    nguyenoanhdhct2009

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2015
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tài sản của chồng có phải chia cho con riêng không?

    Luật sư cho tôi hỏi.

    Tôi và chồng tôi kết hôn,có 1 đứa con. sau này  toàn bộ tài sản chồng tôi điều chuyển sang tôi đứng tên và viết di chúc để lại cho tôi.

    Chông tôi trước kia có 1 người con riêng.

    vậy tôi xin hỏi: Tài sản này có phải chia cho con rieng của chồng tôi không?

     
    4744 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #413764   19/01/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1083 lần


    Nếu đến lúc chồng bạn "ra đi" mà con của chồng bạn đã trên 18 tuổi thì di chúc để lại hết tài sản cho bạn thì bạn được hưởng nhé.

    Điều 669. Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc

    Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật, nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó, trừ khi họ là những người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 642 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 643 của Bộ luật này:

    1. Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

    2. Con đã thành niên mà không có khả năng lao động.

    Bộ luật Dân sự 2005

     

     
    Báo quản trị |  
  • #429212   27/06/2016

    Ltdkingdom
    Ltdkingdom
    Top 75
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (624)
    Số điểm: 3424
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 108 lần


    nguyenoanhdhct2009 viết:

    Luật sư cho tôi hỏi.

    Tôi và chồng tôi kết hôn,có 1 đứa con. sau này  toàn bộ tài sản chồng tôi điều chuyển sang tôi đứng tên và viết di chúc để lại cho tôi.

    Chông tôi trước kia có 1 người con riêng.

    vậy tôi xin hỏi: Tài sản này có phải chia cho con rieng của chồng tôi không?

    Chào bạn, vấn đè của bạn phòng tư vấn pháp luật công ty LTD Kingdom tư vấn cho bạn như sau:

    Nếu như chồng bạn có dể lại di chúc và di chúc này là hợp pháp thì bạn hoàn toàn là chủ sở hữu của khối di sản đó. Trừ trường hợp con bạn thuộc trường hợp thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc như các bạn đã trích dẫn cho bạn ở trên.

    Mọi thắc mắc hay cần tư vấn thêm, bạn liên hệ 0473058789-01639025347

     

    HÃY GỌI 0988 265 333 ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ

    CÔNG TY LUẬT TNHH LTD KINGDOM

    "Chia Sẻ Chân Thành Dũng Cảm"

    Website: http://ltdkingdom.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #483148   23/01/2018

    kimgam2708
    kimgam2708
    Top 200
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2017
    Tổng số bài viết (296)
    Số điểm: 4885
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 66 lần


    Chào bạn,

    Theo khoản 1 điều 644: Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc:

    "1. Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó:

    a) Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

    b) Con thành niên mà không có khả năng lao động."

    Vậy trường hợp con riêng của chồng bạn không thuộc 2 trường hợp trên thì toàn bộ di sản của chồng bạn sẽ do bạn thừa kế nhé.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #483186   24/01/2018

    thambui94
    thambui94
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2017
    Tổng số bài viết (252)
    Số điểm: 2805
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 29 lần


    Việc chồng bạn có để lại di chúc toàn bộ tài sản cho bạn, thì số tài sản đó vẫn được chia cho người con trước kia của chồng bạn nếu người con đó chưa thành niên hoặc người con đó đã thành niên nhưng không có khả năng lao động căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 644 Bộ luật Dân sự 2015. Cho nên việc bạn có phải chia lại tài sản của chồng bạn cho người con trước kia của chồng bạn hay không tuỳ thuộc vào độ tuổi và khả năng lao động của người con đó.

     
    Báo quản trị |  
  • #483204   24/01/2018

    Giaphat.lawF
    Giaphat.lawF
    Top 200


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2016
    Tổng số bài viết (300)
    Số điểm: 1629
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 43 lần


    chào bạn, vì con riêng của chồng bạn cũng là con đẻ của chồng bạn. vi vậy, nếu chồng bạn viết di chúc để lại toàn bộ tài sản cho bạn thì con riêng của bạn vẫn có thể đc hưởng di sản nếu con bạn chưa thành niên hoặc đã thành niên nhưng mất khả năng lao động theo quy định tại điều 644 Bộ luật dân sự 2015:

    "1. Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó:

    a) Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

    b) Con thành niên mà không có khả năng lao động."

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-