Tài sản có trước khi kết hôn đứng tên mình thì có bị sát nhập thành tài sản chung khi kết hôn?

Chủ đề   RSS   
  • #299451 26/11/2013

    moden

    Female
    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2013
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 240
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Tài sản có trước khi kết hôn đứng tên mình thì có bị sát nhập thành tài sản chung khi kết hôn?

    Kính Chào Luật sư!

    Em sẽ đăng ký kết hôn vào tháng 1 năm 2014, và hiện nay là tháng 11 năm 2013 em có nhà đất riêng đứng tên 1 mình em. Cho em hỏi sau khi kết hôn tài sản này mặc nhiên của riêng em hay bị sát nhập thành tài sản chung. Nếu có chuyện không hay xảy ra như ly hôn thì tài sản này mặc nhiên là của em hay cần giấy tờ gì chứng minh ạ? Em cũng có một số tiền riêng gởi ngân hàng và đứng tên em vậy số tiền đó là chung hay riêng tính trên pháp luật? Em cảm ơn.

     
    6473 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #299593   27/11/2013

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!

    Tài sản có trước khi đăng ký kết hôn là tài sản riêng của bạn.

    Chỉ khi nào bạn sáp nhập tài sản riêng này vào khối tài sản chung của vợ chồng thì sau đó mới trở thành tài sản chung mà thôi. Tài sản riêng không đương nhiên thành tài sản chung sau khu kết hôn.

    Nếu bạn có văn bản sáp nhập nào vào khối tài sản chung thì sau này có xảy ra việc tranh chấp tài sản khi ly hôn, thì tài sản này là của riêng bạn.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #299599   27/11/2013

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 245 lần


    Chào bạn! Luật sư Nguyễn Thạch Thảo giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

    1. Vợ, chồng có quyền có tài sản riêng.

    Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại khoản 1 Điều 29 và Điều 30 của Luật này; đồ dùng, tư trang cá nhân.

    2. Vợ, chồng có quyền nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào khối tài sản chung.

    Như vậy, căn cứ vào qui định trên thì những tài sản của bạn có trước hôn nhân vẫn là tài sản riêng của bạn trừ khi bạn muốn nhập chung vào khối tài sản chung. Nếu sau này có xảy trường hợp tranh chấp tài sản khi ly hôn thì những tài sản bạn tạo lập trước hôn nhân vẫn là tài sản riêng của bạn.

    Thân mến

     

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com