DanLuat 2015

Tài sản cố định

Chủ đề   RSS   
  • #85135 25/02/2011

    thuypham089

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/01/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 325
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Tài sản cố định

    Xin chào LS!
    Em muốn hỏi một hệ thống gồm nhiều máy vi tính, máy in, thiết bị mạng chung cho cả văn phòng có tổng trị giá trên 10 triệu nhưng nếu tính riêng giá trị từng loại thì nhỏ hơn 10 triệu thì hệ thống đó có được coi là tài sản cố định hay không?

    Đời như gió và tình như lá...

    Người như bóng và lòng như sóng...

     
    13092 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #85551   28/02/2011

    nqtrang
    nqtrang
    Top 150
    Lớp 1

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:02/10/2008
    Tổng số bài viết (381)
    Số điểm: 2462
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 24 lần


    #0000ff; font-family: times new roman;">Trao đổi cùng bạn: Một hệ thống gồm nhiều bộ phận tài sản riêng lẻ liên kết với nhau, trong đó mỗi bộ phận cấu thành có thời gian sử dụng khác nhau và nếu thiếu một bộ phận nào đó mà cả hệ thống vẫn thực hiện được chức năng hoạt động chính của nó nhưng do yêu cầu quản lý, sử dụng tài sản cố định đòi hỏi phải quản lý riêng từng bộ phận tài sản thì mỗi bộ phận tài sản đó nếu cùng thoả mãn đồng thời tiêu chuẩn của tài sản cố định được coi là một tài sản cố định hữu hình độc lập.

     
    Báo quản trị |  
  • #85630   28/02/2011

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3530)
    Số điểm: 87819
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2722 lần


    Theo Điều 3 Mục B - TT 203/2009/TT-BTC ngày 20/10/2009, hướng dẫn chế độ quản lý và trích khấu hao tscđ như sau :


    Điều 3. Tiêu chuẩn và nhận biết tài sản cố định:

              1. Tư liệu lao động là những tài sản hữu hình có kết cấu độc lập, hoặc là một hệ thống gồm nhiều bộ phận tài sản riêng lẻ liên kết với nhau để cùng thực hiện một hay một số chức năng nhất định mà #ff0000;">nếu thiếu bất kỳ một bộ phận nào thì cả hệ thống không thể hoạt động được, nếu thoả mãn đồng thời cả ba tiêu chuẩn dưới đây thì được coi là tài sản cố định:

    a. Chắc chắn thu được lợi ích kinh tế trong tương lai từ việc sử dụng tài sản đó;

    b. Có thời gian sử dụng trên 1 năm trở lên;

    c. Nguyên giá tài sản phải được xác định một cách tin cậy và có giá trị từ 10.000.000 đồng (mười triệu đồng) trở lên.

    Trường hợp một hệ thống gồm nhiều bộ phận tài sản riêng lẻ liên kết với nhau, trong đó mỗi bộ phận cấu thành có thời gian sử dụng khác nhau và nếu thiếu một bộ phận nào đó mà cả hệ thống vẫn thực hiện được chức năng hoạt động chính của nó nhưng do yêu cầu quản lý, sử dụng tài sản cố định đòi hỏi phải quản lý riêng từng bộ phận tài sản thì mỗi bộ phận tài sản đó nếu cùng thoả mãn đồng thời ba tiêu chuẩn của tài sản cố định được coi là một tài sản cố định hữu hình độc lập.

     => Như vậy, tổng cộng máy in + máy vi tính + thiết bị mạng cấu thành lên TÀI SẢN CĐ thì phải đáp ứng được điều kiện như dòng in đậm, sau đó kèm theo 3 tiêu chuẩn(a,b,c) ghi nhận TSCĐ.

    Nếu ko thoả mãn, bạn đưa từng loại vào CCDC và phân bổ dần.

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
  • #179232   18/04/2012

    giakhanh_2011
    giakhanh_2011

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/04/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Dear Chị Vân, Em có một câu hỏi cùng chủ đề là năm 2011 bên em có nhập 1 hệ thống bàn là hơi nước, khi phòng XNK đưa sang do ko thông báo với kế toán, bên em đã cho toàn bộ vào ccdc, nhưng theo bên XNK giải thích thì nó được lắp ráp là 1 hệ thống tài sản và đã đăng ký với hải quan. nên yêu cầu kế toán sửa lại sang TSCĐ, nhưng những chiếc bàn là đó được nhập rời rạc làm nhiều lần và lại từ năm 2011, bây giờ năm 2012 kế toán bên em điều chỉnh lại sang TSCĐ thì cần phải yêu cầu những giấy tờ gì từ bên XNK để hợp lý về mặt thuế ah? Em cảm ơn chị

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-