DanLuat 2015

tài sản chung trong gia đình

Chủ đề   RSS   
  • #300311 02/12/2013

    anhdenmeo

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2013
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 290
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    tài sản chung trong gia đình

    tôi có 1 người bạn khi hôn với 1 người đàn ông nhưng không đăng ký kết hôn tại co quan thẩm quyền

    khi đám cưới thì mẹ cô ấy  cho cô ấy 200 triệu. sau 3 năm chung sống thì có 2 người con và mua thêm 2 căn nhà và 1 ô tô

    nhưng do 2 người thường xuyên có mâu thuẫn nên quyết định chia tay nhưng tài sản và con cái thì không biết giải quyết như thế nào mong các luật sư giúp đỡ

     
    2006 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #300318   02/12/2013

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1468 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Tài sản đứng tên ai? Chung cả 2 vợ chồng hay chỉ vợ hoặc chồng?

    Điều 87 Luật hôn nhân và Gia đình. Thụ lý đơn yêu cầu ly hôn

    Tòa án thụ lý đơn yêu cầu ly hôn theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự.

    Trong trường hợp không đăng ký kết hôn mà có yêu cầu ly hôn thì Tòa án thụ lý và tuyên bố không công nhận quan hệ vợ chồng theo quy định tại khoản 1 Điều 11 của Luật này; nếu có yêu cầu về con và tài sản thì giải quyết theo quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 17 của Luật này.

    Điều 17 Luật Hôn nhân & Gia đình. Hậu quả pháp lý của việc hủy kết hôn trái pháp luật

    1. Khi việc kết hôn trái pháp luật bị hủy thì hai bên nam, nữ phải chấm dứt quan hệ như vợ chồng.

    2. Quyền lợi của con được giải quyết như trường hợp cha mẹ ly hôn.

    3. Tài sản được giải quyết theo nguyên tắc tài sản riêng của ai thì vẫn thuộc quyền sở hữu của người đó; tài sản chung được chia theo thỏa thuận của các bên; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết, có tính đến công sức đóng góp của mỗi bên; ưu tiên bảo vệ quyền lợi chính đáng của phụ nữ và con.

     

    Tài sản chung thì về nguyên tắc chia đôi. Còn con dưới 3 tuổi thì giao cho mẹ trực tiếp nuôi dưỡng, ngoại trừ các bên có thỏa thuận khác.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    anhdenmeo (02/12/2013)