DanLuat 2015

Tài sản chung tặng cho quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #431374 20/07/2016

    vanduyQ87vk

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:20/07/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tài sản chung tặng cho quyền sử dụng đất

    Tôi có trường hợp người nhà cần LS cùng ace tư vấn giúp

    Cụ thể như sau:

    Nhà có 4 chị em gái không có con trai, khi cấp GCNQSDĐ thì phần đất bố mẹ để lại mang tên cả 4 chị em (đồng sử dụng), nay do tuổi cao, 4 chị em thống nhất làm thủ tục tặng cho QSDĐ cho 04 người con của 4 bà nhưng khi làm thủ tục tặng cho ở VPCC thì thống nhất tách thửa đất ra làm 02 thửa cho tiện việc sử dụng.

    Bà A cho con là a'

    Bà B cho con là b'1

    1/2 thửa đất ban đầu

    Bà C cho con là c'

    Bà D cho con là d'

    1/2 thửa đất còn lại

    Theo tôi được biết thì mẹ con tặng cho nhau đất thì miễn thuế nhưng  khi làm thủ tục sang cơ quan thuế thì cán bộ thuế có cho biết làm hợp đồng tặng cho như vậy thì sẽ chịu thuế 10%, Vậy xin LS cho biết cán bộ thuế nói vậy có đúng không? và căn cứ vào đâu mà tính thuế 10% như vậy. Cảm ơn Ls cùng ace tư vấn !

     
    1553 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #431376   20/07/2016

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4809)
    Số điểm: 28327
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1758 lần
    Lawyer

    Chào vanduyQ87vk!

    Về nội dung bạn hỏi luạt sư Dương Văn Mai, Đoàn luật sư thành phố Hà Nội tư vấn cho bạn như sau:

    Việc tặng cho tài sản là bất động sản - quyền sử dụng đất giữa cha, mẹ, vợ chồng, anh, chị em ruột với nhau thuộc trường hợp được miễn thuế thu nhập cá nhân. Đây là quy định tại Điều 4, Luật Thuế thu nhập cá nhân và được hướng dẫn bới các Nghị định của chính phủ và các thông tư của Bộ Tài chính. Do vậy cán bộ thuế nói với bạn rằng sẽ phải chịu thuế là 10% thì chưa chính xác.

    Mức thuế suất 10% cũng được quy định tại Luật thuế thu nhập cá nhân, bạn có thể tìm đọc Luật thuế thu nhập cá nhân để biết chi tiết. Mức thuế này thường được áp dụng cho các trường hợp tặng cho tài sản hoặc bất động sản giữa những người không có quan hệ huyết thống, không có quan hệ hôn nhân theo đó chỉ phần giá trị tài sản 10 triệu đồng sẽ được miễn thuế thu nhập, phần giá trị tài sản còn lại người được tặng cho sẽ phải nộp thuế thu nhập với thuế suất là 10% giá trị phần tài sản vượt quá 10 triệu đồng bạn nhé./.

    Chúc bạn mạnh khỏe và thành công!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    vanduyQ87vk (21/07/2016) comay_vh (21/07/2016)
  • #431500   21/07/2016

    vanduyQ87vk
    vanduyQ87vk

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:20/07/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    luạt sư Dương Văn Mai, Đoàn luật sư thành phố Hà Nội  Có thể tư vấn cho tôi biết  trường hợp của tôi là có phải đóng thuế không? và mức đóng là như thế nào? (giá đất 1.000.000 đ/1m2) của  cảm ơn! 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-