DanLuat 2015

tài sản chung hay riêng?

Chủ đề   RSS   
  • #327596 10/06/2014

    thienhuong1902

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/11/2013
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 500
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    tài sản chung hay riêng?

    Việc đưa tài sản riêng trước hôn nhân (căn nhà) vào sử dụng chung sau khi kết hôn cụ thể là cho thuê nhà lấy tiền trang trãi cuộc sống 2 vợ chồng. Thì căn nhà đó có phải là tài sản chung chưa?
     
    2448 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #327630   10/06/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
     
    Vấn đề bạn hỏi được quy định tại Điều 33, Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 về Chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản riêng:
     
    1. Vợ, chồng có quyền chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản riêng của mình, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này.
     
    2. Vợ, chồng tự quản lý tài sản riêng; trong trường hợp vợ hoặc chồng không thể tự mình quản lý tài sản riêng và cũng không uỷ quyền cho người khác quản lý thì bên kia có quyền quản lý tài sản đó.
     
    3. Nghĩa vụ riêng về tài sản của mỗi người được thanh toán từ tài sản riêng của người đó.
     
    4. Tài sản riêng của vợ, chồng cũng được sử dụng vào các nhu cầu thiết yếu của gia đình trong trường hợp tài sản chung không đủ để đáp ứng.
     
    5. Trong trường hợp tài sản riêng của vợ hoặc chồng đã được đưa vào sử dụng chung mà hoa lợi, lợi tức từ tài sản riêng đó là nguồn sống duy nhất của gia đình thì việc định đoạt tài sản riêng đó phải được sự thoả thuận của cả vợ chồng.
    Như vậy, vì ngôi nhà trên hiện tại là nguồn sống quy nhất của gia đình anh Ph và chị H nên việc định đoạt tài sản này phải có sự thỏa thuận của cả chị H.
    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    thienhuong1902 (10/06/2014)
  • #327637   10/06/2014

    thienhuong1902
    thienhuong1902

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/11/2013
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 500
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    rep

    Thưa luật sư, việc anh Ph tự ý định đoạt như vậy, có tranh chấp xảy ra thì giải quyết thế nào ạ
     
    Báo quản trị |  
  • #327812   11/06/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1891 lần


    Chào bạn thienhuong1902 !

    Câu hỏi của bạn đã có giải đáp thõa đáng tại đây : http://danluat.thuvienphapluat.vn/tong-hop-cac-vuong-mac-ve-dan-su-hon-nhan-va-gia-dinh-kinh-doanh-thuong-mai-105248.aspx

     

    300700   04/12/2013 
     
     
     Hãy là người đầu tiên đánh giá bài viết này!
     
     
    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10 
    Cao học 

    Nghệ An, Việt Nam 
    Tham gia:01/12/2009 
    Tổng số bài viết(5118) 
    Số điểm: 49068 
    Cảm ơn: 1796 
    Được cảm ơn 3183lần 
    ContentAdministrators
    SMod 
    Kết bạn 
     PM

    BachThanhDC viết:

    Tình huống 5. Xác định tài sản chung hay riêng của vợ chồng trong trường hợp tài sản có trước khi kết hôn nhưng trong thời gian hôn nhân đã đưa tài sản đó vào sử dụng chung nhiều năm?

    Trả lời:

    Không phải cứ là tài sản có trước khi kết hôn thì là tài sản riêng, cũng không phải cứ đưa vào sử dụng chung nhiều năm thì trở thành tài sản chung. Xác định tài sản là tài sản riêng hay tài sản chung còn phụ thuộc vào quy định của pháp luật ở thời điểm tạo lập tài sản, thời điểm kết hôn, vào những sự kiện pháp lý làm thay đổi chế độ sở hữu tài sản.

    Nhà nước ta đã ban hành nhièu luật hôn nhân và gia đình và có nội dung quy định khác nhau về chế độ tài sản của vợ chồng, cụ thể là:

    Luật Hôn nhân và gia đình năm 1959 (có hiệu lực thi hành từ 15-01-1060 đến 02-01-1987- ở miền Bắc, từ 25-3-1977 đến 02-01-1987- ở miền Nam) quy định vợ và chồng đều có quyền sở hữu, hưởng thụ và sử dụng dụng ngang nhau đối với tài sản có trươc và sau khi cưới. Vì vậy, các quan hệ hôn nhân xác lập trong thời kỳ thi hành Luật Hôn nhân và Gia đình năm 1959 nêu trên thì tài sản có trươc khi cưới trở thành tài sản chung của vợ chồng kể từ thời điểm kết hôn. Thực tiễn áp dụng pháp luật xác định những tài sản đã trở thành tài sản chung như trên sẽ vẫn là tài sản chung nếu vợ chồng không làm thủ tục phân chia thành tài sản riêng theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình năm 1986 và Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000.

    Luật Hôn nhân và Gia đình năm 1986 (có hiệu lực từ 03-01-1987 đến 31-12-2000) và Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000 (có hiệu lực từ 01-01-2001) đều có quy định tài sản có trước khi kết hôn là tài sản riêng. Việc chuyển tài sản riêng thành tài sản chung phải theo đúng thủ tục quy định của pháp luật Quy định về việc nhập taì sản riêng của một bên vợ hoặc chồng vào tài sản chung tại Khoản 1, Điều 13, Nghị định 70/2001/ NĐ-CP ngày 03-10-2001 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật Hôn nhân và Gia đình là: “Việc lập tài sản là nhà ở, quyền sử dụng đất và các tài sản khác có giá trị lớn thuộc sở hữu riêng của một bên vợ hoặc chồng vào tài sản chung của vợ chồng theo quy định tại Khoản 2 Điều 32 của luật Hôn nhân và gia đình phải được lập thành văn bản, có chữ ký của cả vợ và chồng” (Khoản 2, Điều 32 quy định “Vợ, chồng có quyền nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào khối tài sản chung”).

    Thưc tiễn áp dụng pháp luật vẫn xác định nếu quyền sử dụng đất là tài sản riêng, sử dụng đất đó làm nhà của vọ chồng, nếu không có chứng cứ đã thỏa thuận chuyển thành tài sản chung như có văn bản hay đã sang tên chung thì khi chia tài sản khi ly hôn vẫn xác định nhà là của chung nhưng đất vẫn là tài sản riêng.

    Bỏ cảm ơn Trả lời Trích dẫn  
    Báo quản trị | Bookmark  
    4 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    QuyetQuyen945 (05/12/2013) ,  longquochan (05/12/2013) ,  nguyentran_ls123(04/12/2013) ,  hungmaiusa (05/12/2013)

     

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 11/06/2014 02:28:57 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-