DanLuat 2015

Tài sản chung của vợ chồng

Chủ đề   RSS   
  • #446243 10/02/2017

    tranthao163

    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:10/02/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tài sản chung của vợ chồng

    Sau khi kết hôn vợ chồng e có vay ngân hàng một số tiền để mua xe với mục đích kinh doanh.Vậy thì chiếc xe đó có được gọi là tài sản chung của vợ chồng em k ạ ? Và nếu khi ly hôn thì số nợ cả hai cùng vay sẽ giải quyết như thế nào và chiếc xe đó có được chia hai k ạ ?

     
    2829 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #446244   10/02/2017

    Chào bạn,

    Tài sản phát sinh trong thời kỳ hôn nhân thì được xem là tài sản chung của vợ chồng (trừ trường hợp được tặng cho riêng, thừa kế riêng), khi ly hôn sẽ được xem xét chia cho vợ chồng (thông thường là chia đôi, tuy nhiên tòa án còn xem xét công sức đóng góp của vợ chồng trong việc tạo lập tài sản, cũng như lỗi của bên nào trong việc dẫn đến ly hôn để quyết định mức chia)

    Khoản vay 02 vợ chồng cùng đứng vay thì được xem là khoản nợ chung của vợ chồng, vợ chồng có nghĩa vụ cùng nhau trả nợ.

    Trân trọng.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    tranthao163 (10/02/2017)
  • #446246   10/02/2017

    tranthao163
    tranthao163

    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:10/02/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    trong trường hợp dù biết người chồng không còn tinh cảm với minh nhưng vì còn thương chồng thương con người vợ không muốn ly hôn mà người chồng thì vẫn kiên quyết ly hôn thì tòa sẽ xử như thế nào ạ?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #446250   10/02/2017

    Chào bạn,

    Vấn đề giải quyết ly hôn khó có thể nói trước được là lý do này có được Tòa chấp nhận hay không. Tùy quan điểm của thẩm phán thôi. Tuy nhiên đối với tôi, nếu 01 bên đã thật sự không còn tình cảm thì tôi sẽ cho ly hôn.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
  • #482095   14/01/2018

    kimgam2708
    kimgam2708
    Top 200
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2017
    Tổng số bài viết (296)
    Số điểm: 4885
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 65 lần


    Sau khi kết hôn, vợ chồng bạn vay ngân hàng để mua xe, vậy tài sản này được xem là tài sản chung bạn nhé. Theo khoản 1 điều 33 Luật hôn nhân 2014 có quy định:

    " Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

    Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng." Tài sản chung vủa vợ chồng trong thời kì hôn nhân trên nguyên tắc sẽ chia đôi nhưng còn phải tùy theo công sức đóng góp của từng người. Theo Khoản 2 điều 59 luật hôn nhân gia đình 2014 :

    " 2. Tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau đây:

    a) Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;

    b) Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

    c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

    d) Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng."

    Khi ly hôn thì cả 2 phải có trách nhiệm liên đới với nhau để cùng trả nợ trên nguyên tắc tự thỏa thuận. Trường hợp không thỏa thuận được thì dựa vào phần tài sản được hưởng mà phải chịu trả phần nợ tương ứng.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-