Tài sản chung của hộ gia đình

Chủ đề   RSS   
  • #217207 01/10/2012

    dai22it

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:20/12/2010
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 210
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 0 lần


    Tài sản chung của hộ gia đình

    Xin được trợ giúp và tư vấn của Luật sư về một vấn đề như sau

    Theo điều 109 Bộ luật dân sự 2005 quy định về tài sản chung của Hộ gia đình. Thì các thành viên đủ 15 tuổi trở nên được quyền sở hữu tương đương nhau, điều này có phụ thuộc vào nguồn gốc đất không?

    Nếu nguồn gốc đất là do cơ quan chức năng cấp, hay nhận chuyển nhượng thì việc chuyển nhượng mảnh đất mang hộ Ông...có cần các thành viên trong hộ đồng ý không?

    Xin cảm ơn !

     
    10644 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #217305   02/10/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6840)
    Số điểm: 79446
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3772 lần


    Chào bạn!

    Đây là quan điểm của mình:

    Theo điều 109 Bộ luật dân sự 2005 quy định về tài sản chung của Hộ gia đình. Thì các thành viên đủ 15 tuổi trở nên được quyền sở hữu tương đương nhau, điều này có phụ thuộc vào nguồn gốc đất không? => Không!

    Nếu nguồn gốc đất là do cơ quan chức năng cấp, hay nhận chuyển nhượng thì việc chuyển nhượng mảnh đất mang hộ Ông...có cần các thành viên trong hộ đồng ý không? => Có.

    Lý do: Đất không thuộc sở hữu của riêng cá nhân hay tổ chức nào.

    0917 313 339

     
    Báo quản trị |  
  • #217547   03/10/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50853
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3555 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Việc chuyển quyền sử dụng đất có cần phải được sự đồng ý của tất cả các thành viên đủ 15 tuổi trở lên trong hộ gia đình hay không, không hề phụ thuộc vào nguồn gốc đất, mà nó phụ thuộc vào đối tượng được Nhà nước giao đất hoặc được nhận chuyển nhượng, thừa kế, tặng cho... là ai, tức là quyền sử dụng đất đó thuộc về ai.

    Theo quy định tại Điều 146 Nghị định số181/2004/NĐ-CP thì chỉ có hợp đồng chuyển đổi, chuyển nhượng, thuê, thuê lại quyền sử dụng đất; hợp đồng hoặc văn bản tặng cho quyền sử dụng đất; hợp đồng thế chấp, bảo lãnh, góp vốn bằng quyền sử dụng đất thuộc quyền sử dụng chung của hộ gia đình (hoặc thuộc quyền sử dụng chung của nhóm người sử dụng đất) mới phải được tất cả các thành viên có đủ năng lực hành vi dân sự trong hộ gia đình đó (hoặc tất cả các thành viên trong nhóm) thống nhất và ký tên hoặc có văn bản uỷ quyền theo quy định của pháp luật về dân sự.

    Như vậy nếu đất được giao cho họ gia đình thì việc chuyển QSD mới bắt buộc phải có sự thống nhất của các thành viên đủ 15 tuổi trở lên thông nhất. Còn nếu đất giao cho một cá nhân cụ thể trong hộ thì không nhất thiết phải có sự thống nhất này.

    Trong thực tế hiện nay có rất nhiều giấy CNQSD đất tuy chỉ ghi danh một người, nhưng điều đó chưa chắc đã có ý nghĩa khẳng định QSD đất chỉ thuộc về người đó. Tình trạng này là do việc cấp giấy CNQSD đất của cơ quan có thẩm quyền trước đây có nhiều bất cập; cũng có thể là do chỉ một người trong hộ gia đình đứng ra nhận chuyển nhượng nên giấy CNQSD đất chỉ ghi danh họ, nhưng thực tế tiền chuyển nhượng lại là của chung gia đình.

    Cũng xuất phát từ những thực tế đó nên hiện nay hầu như khi thực hiện thủ tục chuyển QSD đất, các Phòng công chứng/Văn phòng công chứng, Văn phòng đăng ký QSD đất đều yêu cầu bên chuyển quyền phải có văn bản ý kiến thống nhất việc chuyển quyền của tất cả các thành viên đủ 15 tuổi trở lên trong hộ gia đình. Thực trạng này một phần là do viện ghi danh trong giấy CNQSD đất như đã nói ở trên; một phần là do Văn phòng đăng ký QSD đất "lười" lục tìm hồ sơ cấp giấy CNQSD đất để kiểm tra xem đất đó thuộc QSD của cá nhân hay hộ gia đình; phần nữa là do cả Văn phòng đăng ký QSD đất và các Phòng công chứng/Văn phòng công chứng có tâm lý sợ sai nên "cẩn tắc vô áy náy" để tránh rủi ro, vi phạm.

     

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    trangphuc1 (13/10/2020)