DanLuat 2015

Tài sản chung của các đồng thừa kế có chuyển thành tài sản của người đang quản lý theo BLDS 2016?

Chủ đề   RSS   
  • #443792 13/12/2016

    hoainamlaw

    Male
    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tài sản chung của các đồng thừa kế có chuyển thành tài sản của người đang quản lý theo BLDS 2016?

    Ngày 12,13 và 14-5-2016, Tòa án nhân dân tối cao đã tổ chức Hội nghị trực tuyến tập huấn về Bộ luật dân sự, Bộ luật tố tụng dân sự, được Quốc hội khóa XIII, kỳ họp thứ 10 thông qua.

    Hội nghị đã giải đáp một số vướng mắc liên quan đến các quy định của các bộ luật, luật. Trong đó có một số giải đáp liên quan đến áp dụng thời hiệu thừa kế theo quy định của BLDS mới.

    Cụ thể:

    1. Khoản 1 Điều 623 BLDS năm 2015 quy định thời hiệu để người thừa kế yêu cầu chia di sản là 30 năm đối với bất động sản kể từ thời điểm mở thừa kế. Quy định này có áp dụng đối với trường hợp thời điểm mở thừa kế trước ngày 01-01-2017 (ngày BLDS năm 2015 bắt đầu có hiệu lực thi hành) hay không?

    Điểm d khoản 1 Điều 688 BLDS năm 2015 quy định: đối với giao dịch dân sự được xác lập trước ngày BLDS năm 2015 có hiệu lực thì “Thời hiệu được áp dụng theo quy định của Bộ luật này”. Như vậy, kể từ ngày BLDS năm 2015 có hiệu lực thi hành, Tòa án áp dụng quy định tại Điều 623 BLDS năm 2015 để xác định thời hiệu đối với trường hợp thời điểm mở thừa kế trước ngày 01-01-2017.

    Như vậy:

    - Với quy định tại Điều 623 BLDS và giải đáp này thì có thể hiểu là kể từ ngày 01/01/2017, thời hiệu khởi kiện chia thừa kế được xác định là 30 năm kể từ ngày mở thừa kế, hết thời hiệu này thì tài sản đó chuyển thành tài sản của người đang quản lý tài sản đó.

    - Vấn đề đặt ra ở đây là: Những trường hợp đã hết thời hiệu khởi kiện và chuyển thành tài sản chung theo quy định tại Nghị Quyết số 02/2004/NQ-HĐTP ngày 10/4/2004 thì giải quyết thế nào, có đương nhiên chuyển thành tài sản của người đang quản lý theo quy định tại Điều 623 hay không?

     

     

     
    2561 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #444416   26/12/2016

    Chào bạn,

    Ý kiến của tôi là nếu đã xác lập di sản thành tài sản chung của những người thừa kế thì sẽ không áp dụng thời hiệu của BLDS 2015 để chuyển cho người đang quản lý. Bởi vào thời điểm các đồng thừa kế xác nhận đó là tài sản chung thì 01 giao dịch mới đã được xác lập và có hiệu lực.

    Cập nhật bởi LSTranTrongQui ngày 26/12/2016 11:31:25 CH

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    hoainamlaw (13/01/2017)
  • #445266   13/01/2017

    hoainamlaw
    hoainamlaw

    Male
    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Nếu như các đồng thừa kế đã xác lập tài sản chung thì không nói.

    Ở đây đang nói đến quy định của Nghị quyết 02 của HĐTP vì theo nghị quyết này thì đương nhiên hết thời hiệu khởi kiện tài sản sẽ chuyển thành tài sản chung. Văn bản thỏa thuận không tranh chấp thừa kế và di sản để lại chưa chia chỉ là điều kiện để tòa án thụ lý mà thôi.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #445276   13/01/2017

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1897 lần


    hoainamlaw viết:

    Nếu như các đồng thừa kế đã xác lập tài sản chung thì không nói.

    Ở đây đang nói đến quy định của Nghị quyết 02 của HĐTP vì theo nghị quyết này thì đương nhiên hết thời hiệu khởi kiện tài sản sẽ chuyển thành tài sản chung. Văn bản thỏa thuận không tranh chấp thừa kế và di sản để lại chưa chia chỉ là điều kiện để tòa án thụ lý mà thôi.

     

    Chào bạn.

    "Văn bản thỏa thuận không tranh chấp thừa kế và di sản để lại chưa chia" thì tòa án sẽ thụ lý giải quyết vụ án yêu cầu chia tài sản chung. Đối với yêu cầu chia tài sản chung (tranh chấp chia tài sản chung) thì không có thời hiệu; vì lúc nào các đồng sở hữu muốn chia thì yêu cầu chia, không chấp nhận chia thì khởi kiện. 

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-