Tài sản cha mẹ cho con

Chủ đề   RSS   
  • #140841 19/10/2011

    kentquang

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tài sản cha mẹ cho con

    Anh ruột tôi lập GD năm 2008,chung sống sau 3 tháng vợ anh tôi xé giấy chứng nhận kết hôn rồi bỏ đi và đến nay vẫn chưa làm thủ tục ly dị, mặc dù cả 2 đang sống ly thân. Xin hỏi luật sư trong khoảng thời gian này năm 2011, nếu cha mẹ tôi làm thủ tục cho tặng tài sản là căn nhà đang sống chung với anh tôi và tôi (chưa lập GD) cho 2 anh em tôi đứng tên đồng sở hữu căn nhà nêu trên, thì vợ của anh tôi có được chia nữa phần tài sản của anh tôi hay không? và nếu sau này tôi lập gia đình, lúc đó cha mẹ mới làm thủ tục tặng tài sản cho 2 anh em tôi đồng sở hữu, thì xin hỏi luật sư, lúc đó vợ tôi có được hưởng phần tài sản của cha mẹ tôi tặng cho tôi không? nhờ luật sư tư vấn thêm các thủ tục pháp lý về tài sản cha mẹ tặng cho con đẻ cần những giấy tờ và thủ tục gì và liên hệ nơi nào để làm?Mong nhận được hồi âm của luật sư.

    Xin chân thành cảm ơn Luật sư và trân trọng kính chào
     
    6932 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #140849   19/10/2011

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2766 lần
    Lawyer

    Luật sư Đặng Văn Cường trả lời câu hỏi của bạn như sau:

    Điều 32 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000 quy định Tài sản riêng của vợ, chồng như sau:

    "1. Vợ, chồng có quyền có tài sản riêng.

    Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại khoản 1 Điều 29 và Điều 30 của Luật này; đồ dùng, tư trang cá nhân.

    2. Vợ, chồng có quyền nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào khối tài sản chung."

                Như vậy, theo quy định tại Điều 32 LHN&GĐ nêu trên thì thời điểm này cả hai anh em bạn đều có quyền có tài sản riêng. Tài sản riêng của bạn được hình thành do có trước thời kỳ hôn nhân và của anh bạn là do được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân. Sau này, bạn kết hôn rồi bố mẹ bạn mới cho nhà đất thì nếu trong hợp đồng tặng cho và GCN chỉ có tên bạn thì đó là tài sản riêng.

                Lưu ý về thủ tục: Bố mẹ bạn cần lập hợp đồng tặng cho có công chứng, trong hợp đồng ghi rõ là cho riêng con trai, không cho con dâu/. Và sau này nếu có xin cấp lại Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà thì bạn không đưa tên vợ vào Giấy chứng nhận (nếu có tên vợ là chứng tỏ bạn đã đồng ý nhập  khối tài sản riêng thành tài sản chung theo quy định tại khoản 2, Điều 32 LHN&GĐ) thì ngôi nhà đó mãi mãi là của riêng anh em bạn.


    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
  • #141054   19/10/2011

    kentquang
    kentquang

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vâng, xin cảm ơn Luật sư nhiều, Luật sư có thể cho biết thêm đến đơn vị nào để làm thủ tục và thủ tục cần những giấy tờ gì ạ?có cần phải bố và mẹ ra công chứng ký tên và có cần người làm chứng không?

    Chân thành cảm ơn Luật sư đã hồi âm.
    Trân trọng kính chào
     
    Báo quản trị |  
  • #141142   19/10/2011

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2766 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Tôi trả lời câu hỏi của bạn như sau:
    1. Theo quy định của Luật công chứng thì thủ tục tặng cho bất động sản phải được thực hiện tại Phòng công chứng trên địa bàn cấp tỉnh nơi có bất động sản;
    2.  Bắt buộc hai bên (bên tặng cho và bên nhận tặng cho) đều phải ký hợp đồng tặng cho tài sản trước mặt công chứng viên. Các Bên cũng có thể mời công chứng viên đến tận nhà để công chứng hợp đồng tặng cho;
    3. Cả bố bạn và mẹ bạn ký vào hợp đồng thì hợp đồng mới có hiệu lực;
    4. Những giấy tờ cần thiết để tiến hành thủ tục công chứng hợp đồng tặng cho bất động sản là:
    + Giấy chứng nhận QSDĐ&QSHN;
    + Đăng ký kết hôn của bố mẹ bạn;
    + CMND và Hộ khẩu của bố mẹ bạn;
    + CMND và Hộ khẩu của anh, em bạn;
    + Giấy khai sinh của anh, em bạn (để được miễn thuế thu nhập cá nhân theo quy định tại Điều 4 Luật thuế thu nhập cá nhân)
        Sau khi hợp đồng tặng cho được ký kết và công chứng theo đúng thủ tục thì bạn mang Hợp đồng cùng các bản sao (mỗi loại khoảng 3 bản) có công chứng các giấy tờ trên kèm theo Tờ khai thuế thu nhập cá nhân và   Tờ khai thuế trước bạ đến Văn phòng đăng ký Đất và Nhà thuộc UBND cấp huyện để đăng ký.
    Chúc bạn thành công!

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn