Tài sản cá nhân

Chủ đề   RSS   
  • #425996 01/06/2016

    vothithuyvan0904

    Female
    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:12/05/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Tài sản cá nhân

    Xin nhờ luật sư hướng dẫn giúp em. 

    Em kết hôn được một năm thì ba mẹ ruột của em muốn cho em một căn nhà nhưng muốn căn nhà là tài sản của cá nhân em thôi, vây nhờ luật sư hướng dẫn để gia đình em làm thủ tục sang tên căn nhà như thế nào để căn nhà là tài sản riêng của em trong khi em đã kết hôn. Xin cám ơn!

     
    6081 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vothithuyvan0904 vì bài viết hữu ích
    ledinhphong01 (29/06/2016)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #428870   23/06/2016

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Bạn và cha mẹ mình làm hợp đồng tặng cho tại cơ quan công chứng và hoàn tất thủ tục tặng cho là xong. Mặc dù đang trong thời kỳ hôn nhân nhưng tài sản này bạn được tặng cho riêng thì vẫn là tài sản riêng.

     

    Thân chào

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #429190   27/06/2016

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 114 lần


    vothithuyvan0904 viết:

    Xin nhờ luật sư hướng dẫn giúp em. 

    Em kết hôn được một năm thì ba mẹ ruột của em muốn cho em một căn nhà nhưng muốn căn nhà là tài sản của cá nhân em thôi, vây nhờ luật sư hướng dẫn để gia đình em làm thủ tục sang tên căn nhà như thế nào để căn nhà là tài sản riêng của em trong khi em đã kết hôn. Xin cám ơn!

    Chào bạn, vấn đề của bạn phòng tư vấn pháp luật công ty LTD Kingdom tư vấn cho bạn như sau:

    "Điều 43: Tài sản riêng của vợ chồng: 

    1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

    2. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này."

    Như vậy, nếu tào sản này là tài sản riêng của bạn thì bố mẹ bạn làm hợp đồng tặng cho riêng cho bạn. Trong dó nêu rõ là tặng cho riêng, bạn đứng tên trên hợp đồng này. Hợp đồng cần phải công chứng  nhé.

    Mọi thắc mắc hay cần tư vấn thêm, b liên hệ 0473058789-01639025347.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #429224   27/06/2016

    Chào bạn!

    Bạn và bố mẹ bạn đến cơ quan công chứng để lập Hợp đồng tặng cho bạn căn nhà đó.

    Hồ sơ cung cấp cho cơ quan công chứng gồm:

    1. Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở quyền sử dụng đất ở (Sổ đỏ)

    2. CMND + hộ khẩu của bên tặng cho và bên nhận tặng cho

    3. Đăng ký kết hôn của bên tặng cho

    Sau khi ký Hợp đồng tặng cho tại cơ quan công chứng, bạn cần nộp những giấy tờ sau tại cơ quan đăng ký đất đai:

    1. Hợp đồng tặng cho (2 bản gốc)

    2. Sổ đỏ (bản chính và bản sao)

    3. Giấy khai sinh của bên được tặng cho (để được miễn thuế)

    4. CMT + HK của 2 bên

    5. Đơn theo mẫu của cơ quan đăng ký đất đai.

    Nhận phiếu hẹn và đợi ngày nhận kết quả theo phiếu hẹn.

    Thân mến

    Văn phòng Luật sư Hưng Phúc

    Luật sư Nguyễn Thị Thanh Hoàn

    ĐT: 0904 131 699

     
    Báo quản trị |  
  • #429410   29/06/2016

    Chào bạn!

    Về câu hỏi của bạn, luật sư tư vấn cho bạn như sau:

    - Về nguyên tắc, tài sản mà vợ hoặc chồng có được trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung. Tuy nhiên, trong trường hợp bạn được tặng cho riêng thì nó vẫn là tài sản riêng của bạn. Do vậy, khi tiến hành công chứng hợp đồng tặng cho giữa cha mẹ bạn với bạn thì bạn đề nghị công chứng viên bổ sung thêm nội dung "ông/bà.....tặng cho riêng ông/bà....", thì hợp đồng tặng cho sẽ đươc đảm bảo hơn.

    - Về thủ tục thì cụ thể các bước như sau:

    + Công chứng hợp đồng tặng cho tại Phòng công chứng hoặc Văn phòng công chứng

    + Tiến hành kê khai nộp thuế trước bạ và thuế TNCN (2 khoản này được miễn)

    + Cuối cùng là bạn sẽ nhận được sổ do bạn đứng tế

    Nếu bạn có vấn đề gì còn vướng mắc có thể liện hệ để được tư vấn thêm. Trân trọng

    Luật sư Tư vấn miễn phí - GỌI 0981.679.078

    CÔNG TY TNHH LUẬT GIA ĐỊNH

     
    Báo quản trị |  
  • #430363   10/07/2016

    luatsuduong
    luatsuduong
    Top 500
    Mầm

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2016
    Tổng số bài viết (151)
    Số điểm: 845
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 35 lần


    Chào bạn

    Để căn nhà là tài sản riêng của bạn thì ba me bạn làm hợp đồng tặng cho bạn (trên hợp đồng tặng cho chỉ ghi 1 mình bạn là bên tặng cho), sau đó hai bên ra Văn phòng công chứng nơi có đất để công chứng và tiến hành thủ tục sang tên. Như vậy thửa đất là tài sản riêng của bạn.

    Vài ý trao đổi cùng bạn, nếu cần giải đáp hoặc hỗ trợ gì thêm trong quá trình thực hiện thì bạn có thể liên hệ theo thông tin sau để được tư vấn miễn phí.

    Luật sư Dương; điện thoại: 0972 975 749

    Thân ái! Chào bạn

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Lê Văn Hoan

Trưởng VPLS Lê Văn

131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com