DanLuat 2015

Tài sản bảo đảm nghĩa vụ phát sinh trong tương lai

Chủ đề   RSS   
  • #368946 25/01/2015

    truongtunglamqtd

    Male
    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2015
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 172
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 0 lần


    Tài sản bảo đảm nghĩa vụ phát sinh trong tương lai

    Thưa luật sư! Tôi có vấn đề này rất mong được giải đáp.

    Tôi làm trong tổ chức tín dụng, để tiết kiệm thời gian cũng như chí phí làm thủ tục công chứng,  đăng ký giao dịch bảo đảm cho khách hàng chỉ làm lần đầu khi giao dịch, trong HĐTCTS có điều khoản:

     “ tài sản X được thế chấp để bảo đảm toàn bộ khoản vay A và tất cả các khoản vay hay nghĩa vụ tài sản khác của bên thế chấp được phát sinh trong quan hệ giao dịch trong tương lai giữa bên thế chấp và bên nhận bảo đảm”

              Khi khoản vay A tất toán xong thì tôi vẫn giữ nguyên HĐTCTS cũ để bảo đảm cho khoản vay mới với khách hàng.

              Xin hỏi làm như vậy có rủi ro về pháp lý không?

              Chân thành cảm ơn!

     
    6787 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #368982   26/01/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31536
    Cảm ơn: 928
    Được cảm ơn 1901 lần


    Chào bạn .

    “ tài sản X được thế chấp để bảo đảm toàn bộ khoản vay A và tất cả các khoản vay hay nghĩa vụ tài sản khác của bên thế chấp được phát sinh trong quan hệ giao dịch trong tương lai giữa bên thế chấp và bên nhận bảo đảm”

    Điều khoản hợp đồng đảm bảo như trên tôi thấy là phù hơp với quy định của pháp luật về bảo đảm, đặc biệt là các quy định đối với ngân hàng.

    Tuy nhiên, theo tôi hiểu khi bạn đưa câu hỏi lên diễn đàn thì cũng như tôi sẽ mong muốn nhận được góp ý là các phê phán (dù chưa chắc đúng), để có cái nhìn khác nhằm hoàn chỉnh điều khoản của HĐ, trên tinh thần đó tôi trao đổi với bạn như sau:

      Bạn mong muốn "để tiết kiệm thời gian cũng như chí phí làm thủ tục công chứng,  đăng ký giao dịch bảo đảm cho khách hàng chỉ làm lần đầu khi giao dịch" nhưng bạn sẽ phải mất thời gian làm ít nhất là 2 lần vì HĐ thế chấp phải đặng ký có hiệu lực "từ thời điểm đăng ký".

    Nếu bạn vừa làm HĐ tín dụng, vừa làm HĐ thế chấp cùng một ngày thì HĐ tín dụng sẽ có hiệu lực ngay; còn HĐ thế chấp sẽ có hiệu lực sau vì chờ làm thủ tục đăng ký. Theo điều khoả trên thì HĐ vay sẽ không phải là "giao dịch trong tương lai", không phải là đối tượng của HĐ bảo đảm, nên phải ký HĐ vay sau.

    Theo Tôi thì nên sữa lại:

    “ tài sản X được thế chấp để bảo đảm toàn bộ nghĩa vụ của bên A trong hợp đồng tín dụng số x x x x x, ngày  /    /2015 và nghĩa vụ trong tất cả các hợp đồng vay tài sản khác mà 2 bên sẽ tiếp tục xác lập sau khi đăng ký thế chấp tài sản X " 

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    Anlhk33-DLU (26/01/2015)
  • #369418   28/01/2015

    truongtunglamqtd
    truongtunglamqtd

    Male
    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2015
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 172
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn bạn rất nhiều! 

    Bạn có thể cho tôi hỏi thêm.

    Trong thông tư số 11/2012/NĐ-CP bổ sung, sửa đổi một số điều NĐ 163

    “Điều 8a. Bảo đảm thực hiện nghĩa vụ phát sinh trong tương lai

    1. Trong hợp đồng bảo đảm thực hiện nghĩa vụ phát sinh trong giao dịch, các bên không bắt buộc phải thỏa thuận cụ thể về phạm vi của nghĩa vụ bảo đảm và thời hạn thực hiện nghĩa vụ bảo đảm, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác."
    Bạn có thể giải thích những từ gạch chân và lấy ví dụ cụ thể được không?
     
    Báo quản trị |  
  • #369464   29/01/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31536
    Cảm ơn: 928
    Được cảm ơn 1901 lần


    Chào bạn.

    trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác.

    Thực tế là có rất nhiều điều khoản quy định như vậy trong pháp luật Việt Nam. 

    Theo ý kiến cá nhân tôi (chưa chắc là đúng) thì điều khoản trên nhằm:

    - Cho phép các bên có thoã thuận khác về "phạm vi của nghĩa vụ bảo đảm và thời hạn thực hiện nghĩa vụ bảo đảm".

    Ví dụ: phạm vi bảo đảm tối đa là 2 tỷ đồng chẵn hạn và chỉ bảo đảm cho hợp đồng số ...... (HĐ khác không liên quan).

    -Dự Phòng trường hợp luật chuyên ngành khác quy định khác với nghị định này.

    Ví dụ : Thuê đất 20 năm và trả tiền trước 1 lần thì được quyền thế chấp tài sản là đất thuê đó nhưng chỉ trong thời hạn còn lại được thuê.

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 29/01/2015 09:36:57 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    truongtunglamqtd (29/01/2015)