DanLuat 2015

Tai nạn trên đường đi làm về có được công ty chi trả trợ cấp không?

Chủ đề   RSS   
  • #461052 14/07/2017

    nguyenloi310
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2016
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 56 lần


    Tai nạn trên đường đi làm về có được công ty chi trả trợ cấp không?

    Mình có vấn đề thắc mắc, trường hợp người lao động bị tai nạn giao thông trên tuyến đường đi và về trong khoảng thời gian hợp lý nếu do lỗi của người lao động (vi phạm luật giao thông đường bộ dẫn đến xảy ra tai nạn) thì có được tính là tai nạn lao động không? nếu được tính thì công ty phải có trách nhiệm chi trả các khoản nào đối với người lao động đã tham gia nộp BHYT theo quy định? cho tôi những điều khoản của Luật quy định

     
    1610 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenloi310 vì bài viết hữu ích
    maucuamua (14/07/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #461076   14/07/2017

    nguyentrongtan188
    nguyentrongtan188
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/05/2017
    Tổng số bài viết (180)
    Số điểm: 2319
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 62 lần


    Chào bạn, theo quy định của Điều 45, Luật an toàn vệ sinh lao động 2015 thì trong trường hợp người lao động bị tai nạn giao thông trên đường đi và về trong khoảng thời gian hợp lý  và mức suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên thì dù do lỗi của người đó vẫn sẽ được tính là tai nạn lao động.

     
    Báo quản trị |  
  • #461088   14/07/2017

    maucuamua
    maucuamua
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2016
    Tổng số bài viết (530)
    Số điểm: 4480
    Cảm ơn: 182
    Được cảm ơn 131 lần


     

    nguyentrongtan188 viết:

     

    Chào bạn, theo quy định của Điều 45, Luật an toàn vệ sinh lao động 2015 thì trong trường hợp người lao động bị tai nạn giao thông trên đường đi và về trong khoảng thời gian hợp lý  và mức suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên thì dù do lỗi của người đó vẫn sẽ được tính là tai nạn lao động.

     

     

    Chào bạn, mình thấy trường hợp này tại Điều 39, Luật an toàn vệ sinh lao động 2015 quy định như sau:

    Điều 39. Trách nhiệm của người sử dụng lao động về bồi thường, trợ cấp trong những trường hợp đặc thù khi người lao động bị tai nạn lao động

    1. Trường hợp người lao động bị tai nạn lao động khi thực hiện nhiệm vụ hoặc tuân theo sự điều hành của người sử dụng lao động ở ngoài phạm vi cơ quan, doanh nghiệp, tổ chức, hợp tác xã, nếu do lỗi của người khác gây ra hoặc không xác định được người gây ra tai nạn, thì người sử dụng lao động vẫn phải bồi thường cho người lao động theo quy định tại khoản 4 Điều 38 của Luật này.

    2. Trường hợp người lao động bị tai nạn khi đi từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc từ nơi làm việc về nơi ở theo tuyến đường và thời gian hợp lý, nếu do lỗi của người khác gây ra hoặc không xác định được người gây ra tai nạn thì người sử dụng lao động trợ cấp cho người lao động theo quy định tại khoản 5 Điều 38 của Luật này.

     

    Nếu chiếu theo quy định trên thì có thể thấy người sử dụng lao động sẽ không phải bồi thường, trợ cấp cho người lao động trong trường hợp trên vì người lao động bị tai nạn giao thông do lỗi của người lao động chứ không phải do lỗi của người khác gây ra để có thể được công ty bồi thường trợ cấp.
    Bạn nghĩ sao về điều luật này, có thể chia sẻ cho mình hiểu được không?

     
    Báo quản trị |  
  • #461098   14/07/2017

    Hình như các bạn hiểu sai luật thì phải! Điều 45, Luật an toàn vệ sinh lao động 2015 là quy định trường hợp được hưởng bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp. Do vậy trường hợp trên công ty không có trách nhiệm chi trả . 
     

     
    Báo quản trị |  
  • #461121   14/07/2017

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào các bạn.

    Cũng mấy năm gần đây tôi không phụ trách việc này. Nhưng đọc luật thì tôi thấy các bạn mỗi người trả lời theo một ý khác nhau, đều có ý đúng cả.

    Theo chủ topic hỏi, tôi xin có ý kiến:

    Trường hợp này được xem là tai nạn lao động. Song trách nhiệm của đơn vị chỉ phải  chi trả các khoản 2, 3 Điều 38 luật an toàn vệ sinh lao động. Không phải bồi thường hay trợ cấp gì cả (khoản 2 điều 39).

    Về chế độ BHXH (tai nạn lao động): Nếu người lao động đi giám định thương tật mà có kết luận tỷ lệ mất sức lao động từ 5 % trở lên thì được quỹ BHXH chi trả chế độ trợ cấp một lần hoặc trợ cấp hàng tháng tùy theo tỷ lệ % mất sức lao động. (Điều 45, 47, 48, 49 Luật an toàn vệ sinh lao động).

    Lưu ý là chế độ bồi thường/ trợ cấp ở Mục 2 và chế độ trợ cấp ở Mục 3 là độc lập với nhau.

    Vài ý kiến để bạn tham khảo.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-