DanLuat 2015

Tai nạn lao động và trách nhiệm của Công ty

Chủ đề   RSS   
  • #119808 25/07/2011

    ngoctienns

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2011
    Tổng số bài viết (38)
    Số điểm: 425
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 14 lần


    Tai nạn lao động và trách nhiệm của Công ty

    Xin được tư vấn: Người lao động trong quá trình lao động xản xuất đã thực hiện sai thao tác và dẫn đến bị tai nạn lao động phải nằm viện.

     Vậy trong thời gian nằm viện, người lao động có được hưởng lương tại Công ty không? Hưởng lương như thế nào? Và Công ty trợ cấp cho người lao động trong việc này như thế nào? Công ty có trách nhiệm trả viện phí cho người lao động không?

     Xin được hỏi ý kiến tư vấn của Luật sư và Những người đã có kinh nghiệm trong trường hợp này.

    ngoctienns@gmail.com

     
    12357 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #119823   25/07/2011

    tuanbui211988
    tuanbui211988
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1277
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 52 lần


    Chào bạn!
    Theo quy định tại Điều 105 Bộ luật lao động đã được sửa đổi bổ sung thì:

    Điều 105.

    Tai nạn lao  động là tai nạn gây tổn thương cho bất kỳ bộ phận, chức năng nào của cơ thể người lao động hoặc gây tử vong, xảy ra trong quá trình lao động, gắn liền với việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động. Người bị tai nạn lao động phải được cấp cứu kịp thời và điều trị chu đáo. Người sử dụng lao động phải chịu trách nhiệm về việc để xảy ra tai nạn lao động theo quy định của pháp luật.


    và quy định tại khoản 2 và 3 Điều 107 Bộ luật lao động thì:

    2. Người sử dụng lao động phải chịu toàn bộ chi phí y tế từ khi sơ cứu, cấp cứu đến khi điều trị xong cho người bị tai nạn lao động hoặc bệnh nghề nghiệp. Người lao động được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội về tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp. Nếu doanh nghiệp chưa tham gia loại hình bảo hiểm xã hội bắt buộc, thì người sử dụng lao động phải trả cho người lao động một khoản tiền ngang với mức quy định trong Điều lệ Bảo hiểm xã hội.

    3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm bồi thường ít nhất bằng 30 tháng  tiền lương và phụ cấp lương (nếu có) cho người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên hoặc cho thân nhân người chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp mà không do lỗi của người lao động. Trong trường hợp do lỗi của người lao động thì cũng được trợ cấp một khoản tiền ít nhất cũng bằng 12 tháng tiền lương và phụ cấp lương (nếu có). Chính phủ quy định trách nhiệm của người sử dụng lao động và mức bồi thường tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp cho người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 5% đến dưới 81%.

    Bạn nên xem thêm quy định tại Thông tư số 10/2003/TT-BLĐTBXH ngày 18/4/2003 để biết thêm chi tiết nhé!

    anhtuankh21@gmail.com

    tuanbui211988@yahoo.com

    0933 550 500

     
    Báo quản trị |  
  • #119852   25/07/2011

    ngoctienns
    ngoctienns

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2011
    Tổng số bài viết (38)
    Số điểm: 425
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 14 lần


    Chào bạn tuanbui211988,

    Cảm ơn bạn đã trả lời câu hỏi.
    Về phần Công ty trả chi phí viện phí và trợ cấp cho người lao động, tôi đồng ý với bạn.

    Tuy nhiên tôi xin được hỏi bạn thêm là: Người lao động đã có lỗi trong việc xảy ra tai nạn lao động, vậy Người lao động có được lĩnh lương trong thời gian nằm viện không? Nếu được trả lương trong thời gian nằm viện thì trả bao nhiêu? Có văn bản nào hướng dẫn chi tiết về vấn đè này ko?

    Cảm ơn,

    ngoctienns@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #120037   26/07/2011

    tuanbui211988
    tuanbui211988
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1277
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 52 lần


    Chào bạn!
    Theo mình được biết thì hiện tại quy định của pháp luật lao động không có quy định nào đề cập đến việc người lao động không được hưởng lương trong thời gian năm viện do tai nạn lao động ( kể cả do lỗi của người lao động).
    - theo quy định tại Điều 62 Bộ luật lao động đã được sửa đổi bổ sung thì:

    Trong trường hợp phải ngừng việc, người lao động được trả lương như sau:

    1. Nếu do lỗi của người sử dụng lao động, thì người lao động được trả đủ tiền lương;

    2. Nếu do lỗi của người lao động thì người đó không được trả lương; những người lao động khác trong cùng đơn vị phải ngừng việc được trả lương theo mức do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu;

    3. Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động hoặc vì những nguyên nhân bất khả kháng, thì tiền lương do hai bên thoả thuận, nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu.


    Bạn có thể tham khảo quy định trên. Tuy nhiên theo quan điểm của mình, việc người lao động năm viện do tai nạn lao động không thuộc trường hợp trên. Bạn cũng cần xem thêm quy định về tai nạn lao động để xác định trường hợp của bạn đang giải quyết có phải là tai nạn lao động khoonhes.
    ( Trong Luật bảo hiểm xã hội có quy định đó bạn)
    Thân chào!

    anhtuankh21@gmail.com

    tuanbui211988@yahoo.com

    0933 550 500

     
    Báo quản trị |  
  • #296130   07/11/2013

    nguyenhongthai.phung
    nguyenhongthai.phung

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn!

    Bạn cho mình hỏi vợ mình mới làm ở công ty chưa có hợp đồng lao động,nhưng vợ mình bị tai nạn lao động dập mất bàn tay công ty không đến hỏi thăm. Bây giờ vợ mình có được hưởng chế độ tai nạn lao động không? và liệu gia đình mình có khởi kiện được công ty này không?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #296135   07/11/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, bạn tham khảo quy định của bộ luật lao động nhé, những quy định này khá rõ ràng để trả lời cho câu hỏi của bạn.

    Điều 142. Tai nạn lao động

    1. Tai nạn lao động là tai nạn gây tổn thương cho bất kỳ bộ phận, chức năng nào của cơ thể hoặc gây tử vong cho người lao động, xảy ra trong quá trình lao động, gắn liền với việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động.

    Quy định này được áp dụng đối với cả người học nghề, tập nghề và thử việc.

    2. Người bị tai nạn lao động phải được cấp cứu kịp thời và điều trị chu đáo.

    3. Tất cả các vụ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp và các sự cố nghiêm trọng tại nơi làm việc đều phải được khai báo, điều tra, lập biên bản, thống kê và báo cáo định kỳ theo quy định của Chính phủ.

    Điều 144. Trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với người bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

    1. Thanh toán phần chi phí đồng chi trả và những chi phí không nằm trong danh mục do bảo hiểm y tế chi trả đối với người lao động tham gia bảo hiểm y tế và thanh toán toàn bộ chi phí y tế từ khi sơ cứu, cấp cứu đến khi điều trị ổn định đối với người lao động không tham gia bảo hiểm y tế.

    2. Trả đủ tiền lương theo hợp đồng lao động cho người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải nghỉ việc trong thời gian điều trị.

    3. Bồi thường cho người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định tại Điều 145 của Bộ luật này.

    Điều 145. Quyền của người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

    1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc được hưởng chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội.

    2. Người lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc mà người sử dụng lao động chưa đóng bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội, thì được người sử dụng lao động trả khoản tiền tương ứng với chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội.

    Việc chi trả có thể thực hiện một lần hoặc hằng tháng theo thỏa thuận của các bên.

    3. Người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp mà không do lỗi của người lao động và bị suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên thì được người sử dụng lao động bồi thường với mức như sau:

    a) Ít nhất bằng 1,5 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động nếu bị suy giảm từ 5,0% đến 10% khả năng lao động; sau đó cứ tăng 1,0% được cộng thêm 0,4 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 11% đến 80%;

    b) Ít nhất 30 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động cho người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên hoặc cho thân nhân người lao động bị chết do tai nạn lao động.

    4. Trường hợp do lỗi của người lao động thì người lao động cũng được trợ cấp một khoản tiền ít nhất bằng 40% mức quy định tại khoản 3 Điều này.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    nguyenhongthai.phung (08/11/2013)
  • #296275   08/11/2013

    nguyenhongthai.phung
    nguyenhongthai.phung

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhưng bạn cho mình hỏi?trong trường hợp này liệu mình có kiện được công ty này không?mà mình lại không có hợp đồng lao động.Xin bạn hãy tư vấn giúp cho mình.

    Xin chân thành cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #296278   08/11/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Bạn đọc phần trích dẫn ở trên cũng thấy

    1. Quy định này áp dụng cả cho những người đang thử việc, học nghề, nghĩa là chưa có HĐLĐ

    2. Cty có trách nhiệm thanh toán tiền y tế, trả lương, bồi thường/trợ cấp, v..v...

    Do vậy nếu cty chưa làm đúng thì có thể yêu cầu họ làm cho đúng. Nếu họ vẫn không chịu làm đúng thì có thể khởi kiện.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    nguyenhongthai.phung (10/11/2013)

0 Thành viên đang online
-