tai nan lao động phải thanh toán thế nào khi DN không mua bảo hiểm TNLĐ

Chủ đề   RSS   
  • #194864 19/06/2012

    tranthachson

    Female
    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2012
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    tai nan lao động phải thanh toán thế nào khi DN không mua bảo hiểm TNLĐ

    Nhờ luật sư tư vấn giúp tôi trường hợp thế này:

    Tôi có cháu A làm ở bộ phận bán hàng ở DN  B, trong lúc làm việc bị xe cán chân

    DN B lúc này vẫn chưa mua BH TNLĐ nên A không được hưởng chế độ gì khi điều trị xong

    Cty B chỉ đưa 15 tr và bảo rằng phải cứu chân cháu, mọi chi phí cty sẽ lo, vì vết thương quá nặng nếu ở lại BVĐK tỉnh Khánh hoà thì cháu A bị cắt bàn chân, được sự động viên gđ cháu A vay mượn và tự chuyển vào Tp HCM, sau đó lại quay về Nha trang dưỡng bệnh, thời gian hơn 3 tháng vết thương mới tạm ổn.

    Khi về lại công ty có hoá đơn hợp pháp hơn 20 triệu đồng, DN B vẫn không động tỉnh gì và gọi cháu A đi giám định y khoa thương tật là 18%. khi xin làm việc lại cháu B được chỉ định làm công nhân trưc tiếp đánh bóng đá Granite.

    Vậy xin hoỉ Luật sư Chaú A được hưởng những gì và trách nhiệm cuả DN B như thế nào? Xin tư vấn giúp- cảm ơn LS nhiều

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 03/07/2012 02:58:43 CH
     
    3924 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #194897   19/06/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


     

    Chào bạn

    1. Theo quy định của Thông tư số 10/2003/ TT-BLĐTB&XH:

    Mức bồi thường: Ít nhất bằng 1,5 tháng tiền lương và phụ cấp lương (nếu có) đối với người bị suy giảm khả năng lao động từ 5% đến 10% sau đó nếu bị suy giảm khả năng lao động từ trên 10% đến dưới 81% thì cứ tăng 1% được cộng thêm 0,4 tháng tiền lương và phụ cấp lương (nếu có).

    2. Điều 107 Bộ luật lao động quy định:

    1- Người tàn tật do bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được giám định y khoa để xếp hạng thương tật, xác định mức độ suy giảm khả năng lao động và được phục hồi chức năng lao động; nếu còn tiếp tục làm việc, thì được sắp xếp công việc phù hợp với sức khoẻ theo kết luận của Hội đồng giám định y khoa lao động.

    2- Người sử dụng lao động phải chịu toàn bộ chi phí y tế từ khi sơ cứu, cấp cứu đến khi điều trị xong cho người bị tai nạn lao động hoặc bệnh nghề nghiệp. Người lao động được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội về tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp. Nếu doanh nghiệp chưa tham gia loại hình bảo hiểm xã hội bắt buộc, thì người sử dụng lao động phải trả cho người lao động một khoản tiền ngang với mức quy định trong Điều lệ bảo hiểm xã hội.

    3- Người sử dụng lao động có trách nhiệm bồi thường ít nhất bằng 30 tháng lương cho người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên hoặc cho thân nhân người chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp mà không do lỗi của người lao động. Trường hợp do lỗi của người lao động, thì cũng được trợ cấp một khoản tiền ít nhất bằng 12 tháng lương.

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
  • #194995   20/06/2012

    tranthachson
    tranthachson

    Female
    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2012
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn luật sư! Như vậy đã rõ nhưng DN B không thanh toán cho cháu A thì gia đình phải làm gì ạ?và sắp xếp công việc nặng nhọc không phù hợp với sức khoẻ thì cháu A cần phải làm gì để được tiếp tục làm việc ?

     
    Báo quản trị |  
  • #195094   20/06/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


    Chào bạn

    Nếu doanh nghiệp B không thanh toán cho cháu A là vi phạm pháp luật lao động, bạn có thể làm đơn trình bày sự việc gửi thanh tra lao động của Sở LĐTB&XH hoặc khởi kiện ra tòa án nơi doanh nghiệp có trụ sở.

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
  • #195095   20/06/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


    Vấn đề đã được trả lời.

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsudoviethai vì bài viết hữu ích
    tranthachson (21/06/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI - Trưởng văn phòng Luật sư Sự Thật - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nộ

Địa chỉ: Số 12 Ngõ 71, Phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội - ĐT: 04. 62753561 - Fax: 04. 62753591

ĐT: 0913233631 - Email: Luatsuthat.vn@gmail.com