Tai nan lao dong

Chủ đề   RSS   
  • #187691 22/05/2012

    anhha77

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/05/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tai nan lao dong

    Kính gửi: Luật sư

    Tôi có một câu hỏi nhờ luật sư tư vấn giúp. Công ty tôi có trường hợp 1 nhân viên do đánh nhau bên ngoài công ty bị chấn thương, nghỉ ở nhà 1 vài hôm rồi đi làm. Đến hôm đi làm, đang trong quá trình làm việc, nhân viên đó bị ngất, phải đưa đi cấp cứu, bác sỹ kết luận nhân viên đó bị loạn thần cấp. Trong trường hợp này có được xem là tai nạn lao động không?
    Kính mong luật sư tư vấn giúp tôi.

    Tôi xin chân thành cảm ơn!
     
    3471 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #187767   22/05/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">Chào bạn
    Điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động (TNLĐ) được quy định cụ thể trong Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006 (Luật BHXH), Bộ luật lao động đã sửa đổi, bổ sung năm 2002 (BLLĐ) và văn bản hướng dẫn thi hành như sau:
            Tai nạn lao động là tai nạn gây tổn thương cho bất kỳ bộ phận, chức năng nào của cơ thể NLĐ hoặc gây tử vong, xảy ra trong quá trình lao động, gắn liền với việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động (Điều 105 BLLĐ).
    Khi tai nạn xảy ra phải có Biên bản điều tra tai nạn lao động, nếu khi điều tra xác minh nguyên nhân xảy ra dẫn đến nhân viên đó bị loạn thần kinh cấp do chấn thương từ việc đánh nhau gây ra thì sẽ không được xem là tai nạn lao động.


    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsudoviethai vì bài viết hữu ích
    anhha77 (22/05/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI - Trưởng văn phòng Luật sư Sự Thật - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nộ

Địa chỉ: Số 12 Ngõ 71, Phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội - ĐT: 04. 62753561 - Fax: 04. 62753591

ĐT: 0913233631 - Email: Luatsuthat.vn@gmail.com