DanLuat 2015

Tai nạn lao động

Chủ đề   RSS   
  • #146139 08/11/2011

    bachthanhminh

    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:11/10/2011
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 365
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 0 lần


    Tai nạn lao động

    Xin chào tất cả mọi người!
    Cho mình hỏi cái này với.
    Anh trai mình làm việc cho một công ty sản xuất nhựa, vừa rồi công ty có nhập về một máy bán tự động. Anh trai mình thuộc bộ phận kỹ thuật bảo trì máy, hôm đó anh trai  mình trực tiếp lấy sản phẩm trong máy ra, do một chút bất cẩn bị kéo ngón tay vào trong máy. Anh trai mình được đi cấp cứu và bị mất một đốt ngón tay cái phía bên phải. Tại bệnh việc công ty chi trả mọi chi phí nhưng lại không sử dụng thẻ bảo hiểm y tế (anh trai mình đã được cấp BHYT). Do vết thương quá sâu nên anh trai mình phải tiến hành ghép mô cho phần đầu đốt tay còn lại. Hiện nay anh trai mình vẫn chưa thể sử dụng tay phải để sinh hoạt, hôm tai nạn và những lần thay băng, phẫu thuật ghép mô, anh trai mình mất rất nhiều máu nên giờ sức khỏe rất kém.
    Mình muốn hỏi các bạn là ngoài chi phí chữa trị anh trai mình có được nhận bồi thường gì khác không?
    Anh trai mình có tham gia BHXH vậy có làm được thủ tục gì liên quan tới tai nạn lao động không?
    Cảm ơn tất cả mọi người.
     
    2437 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #146164   08/11/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Chào hàng xóm bachthanhminh! (Họ hàng gì với bác bachthanhDC thì phải :)
    - Về bồi thường: Cần xem trong biên bản điều tra tai nạn lao động bên nào có lỗi, nếu phía người sử dụng lao động có lỗi thì phải bồi thường.
    - Câu hỏi thứ 2 không rõ.
    Để biết rõ hơn, bachthanhminh tham khảo: Từ điều 38-48 Luật Bảo hiểm xã hội, Điều 107 và 143 Bộ Luật lao động, Nghị định 110/2002/ND-CP, Thông tư 10/2003/TT-BLDTBXH. Mấy văn bản này chỉ vài trang thôi.
    Chúc bachthanhminh thành công.
    Thân./.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    bachthanhminh (05/01/2012)

0 Thành viên đang online
-