DanLuat 2015

Tai nạn lao động

Chủ đề   RSS   
  • #397617 25/08/2015

    Nguyenthidiem93

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/08/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tai nạn lao động

    Em rất mong nhận được sự tư vấn của các luật sư!

    Ngày 20-08-2015, chú em thuê thợ để san đất. Trong đó có thuê một số xe để chở đất đi.Lúc đang múc đất, không may bị sạt lở khiến cho một chiếc xe bị đất đè lên, hậu quả là lái xe bị thương nặng, trong xe lúc đó cũng có một cháu bé( là người thân của lái xe), cũng bị tương tự. Từ lúc đưa 2 người đó đi nhập viện đến nay, chú em thanh toán đầy đủ các chi phí. Hiện tại, 2 người đó vẫn chưa bình phục. Do hoàn cảnh gia đình khó khăn, chú em chạy vạy khắp nơi để thanh toán viện phí.

    Sau khi xảy ra tai nạn, chú em mới biết người lái xe đó chưa đủ 18 tuổi.

    Em có 1 câu hỏi đặt ra là trách nhiệm và mức bồi thường mà chú em phải chịu đối với 2 người bị nạn là như thế nào?

    Em xin chân thành cảm ơn !

     

     
    1591 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #446691   16/02/2017

    Chào bạn, dựa vào thông tin bạn cung cấp, tôi xin có 1 vài trao đổi sau:

                    Thứ nhất, tai nạn lao động này do yếu tố khách quan gây ra – “không may bị sạt lở”, chứ không phải do người sử dụng lao động hay người lao động.  Hơn nữa, chú của bạn cũng sơ suất khi không biết được người lái xe chưa có giấy phép lái xe (chưa đủ 18 tuổi) theo quy định của pháp luật. Vì thế chú bạn không phải chịu trách nhiệm hình sự, mà chỉ phải bồi thường theo hướng dân sự, theo quy định của Luật Lao động năm 2012.

                    Căn cứ pháp lý: Điều 144 Bộ Luật Lao động năm 2012.

    Điều 144. Trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với người bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

    1. Thanh toán phần chi phí đồng chi trả và những chi phí không nằm trong danh mục do bảo hiểm y tế chi trả đối với người lao   động tham gia bảo hiểm y tế và thanh toán toàn bộ chi phí y tế từ khi sơ cứu, cấp cứu đến khi điều trị ổn định đối với người lao động không tham gia bảo hiểm y tế.

    2. Trả đủ tiền lương theo hợp đồng lao động cho người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải nghỉ việc trong thời gian điều trị.

    3. Bồi thường cho người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định tại Điều 145 của Bộ luật này.

     

    Trên đây là toàn bộ góp ý, hy vọng trợ giúp pháp lý trên sẽ giúp ích bạn.

    Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ theo địa chỉ dưới đây.

    Trân trọng!

                                                                        Chuyên viên tư vấn: Đỗ Thị Mến.

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT HÌNH SỰ - HÀNH CHÍNH | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-