DanLuat 2015

tai nạn lao động

Chủ đề   RSS   
  • #370019 02/02/2015

    nguyenvancong90tq
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2013
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5047
    Cảm ơn: 67
    Được cảm ơn 215 lần


    tai nạn lao động

    cháu chào các bác, các bác cho cháu hỏi về vấn đề tai nạn lao động trong quá trình làm việc tại công ty vơi ạ

    Anh A bị tai nạn lao động do bất cản bị ngã kết quả giám định là tổn thương 15% sức lao dộng . vậy việc bồi thường sẽ được tính như thế nào ạ? sẽ được người sử dụng lao động bồi thường theo thông tư 10/2003 và cơ quan bảo hiểm bồi thường theo luật bảo hiểm xã hội ạ . cháu xin cảm ơn ạ?
     

    Cập nhật bởi nguyenvancong90tq ngày 02/02/2015 10:03:11 SA Cập nhật bởi nguyenvancong90tq ngày 02/02/2015 09:54:36 SA

    Nếu bạn sinh ra trong nghèo khó, đó không phải là lỗi của bạn. Nhưng nếu bạn chết trong nghèo khó, thì đó là lỗi của bạn.

     
    2460 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #370027   02/02/2015

    Chào bạn,

    Nếu bạn hỏi về việc bồi thường cho người lao động bị tai nạn lao động do người sử dụng lao động trả thì bạn tham khảo quy định tại Bộ luật Lao động (Mục 2 Chương IX) và các văn bản hướng dẫn.

    Nếu bạn hỏi về chế độ tai nạn lao động cho người lao động bị tai nạn lao động do cơ quan bảo hiểm xã hội chi trả thì bạn tham khảo quy định tại Luật Bảo hiểm xã hội (Mục 3 Chương III)  và các văn bản hướng dẫn.

    Với mỗi khoản đều có điều kiện để được thụ hưởng, thường với mức độ suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên, người lao động sẽ được hưởng cả tiền bồi thường và chế độ tai nạn lao động

    Vài dòng chia sẻ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chinguyen0601 vì bài viết hữu ích
    nguyenvancong90tq (02/02/2015)
  • #370034   02/02/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    Chào bạn!

    Theo quy định tại Điều 21 Nghị định 152/2006/NĐ-CP hướng dẫn luật BHXH thì người lao động bị tai nạn và bị suy giảm khả năng lao động từ 5 - 30% thì được hưởng trợ cấp một lần:

    "Mức trợ cấp một lần = Mức trợ cấp tính theo mức suy giảm khả năng lao động + Mức trợ cấp tính theo số năm đóng BHXH 
     
    a) Mức trợ cấp tính theo mức suy giảm khả năng lao động như sau: suy giảm 5% khả năng lao động thì được hưởng 5 tháng lương tối thiểu chung, sau đó cứ suy giảm thêm 1% thì được hưởng thêm 0,5 tháng lương tối thiểu chung. 
     
    b) Mức trợ cấp tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội như sau: từ 1 năm trở xuống thì được tính bằng 0,5 tháng, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội được tính thêm 0,3 tháng tiền lương, tiền công đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc để điều trị."
     
    Ngoài ra, bộ luật lao động hiện hành cóquy định:
    "Điều 145. Quyền của người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp
    1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc được hưởng chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội. 
    2. Người lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc mà người sử dụng lao động chưa đóng bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội, thì được người sử dụng lao động trả khoản tiền tương ứng với chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội. 
    Việc chi trả có thể thực hiện một lần hoặc hằng tháng theo thỏa thuận của các bên.
    3. Người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp mà không do lỗi của người lao động và bị suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên thì được người sử dụng lao động bồi thường với mức như sau:
    a) Ít nhất bằng 1,5 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động nếu bị suy giảm từ 5,0% đến 10% khả năng lao động; sau đó cứ tăng 1,0% được cộng thêm 0,4 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 11% đến 80%;
    b) Ít nhất 30 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động cho người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên hoặc cho thân nhân người lao động bị chết do tai nạn lao động.
    4. Trường hợp do lỗi của người lao động thì người lao động cũng được trợ cấp một khoản tiền ít nhất bằng 40% mức quy định tại khoản 3 Điều này."
     
    Căn cứ vào các quy định trên và mức lương đóng BHXH bạn có thể xác định được khoản tiền trợ cấp cho người lao động bị tai nạn. Ngoài ra người lao động bị tai nạn lao động còn được hưởng chế độ nghỉ dưỡng phục hồi theo quy định của pháp luật.
     

     

    Cập nhật bởi khoathads ngày 02/02/2015 10:33:21 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khoathads vì bài viết hữu ích
    nguyenvancong90tq (02/02/2015)
  • #370134   02/02/2015

    nguyenvancong90tq
    nguyenvancong90tq
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2013
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5047
    Cảm ơn: 67
    Được cảm ơn 215 lần


    như vậy trường hợp như trên với mức lương trung bình là 3500 nghìn đồng 1 tháng , đối tượng thuộc vùng IV theo bảng lương tối thiểu quy định tại nghị định 103/2014 thì cơ quan bảo hiểm chi trả 2150 x 10 = 20150 nghìn  

    trợ cấp 4 năm đóng bảo hiểm xã hội với mức 1880 nghìn /  tháng là : 1,4 x 1880 nghìn = 2632 nghìn 

    đối vơi phía công ty sẽ trợ cấp 3,5 x 3500 x 40% = 4900 nghìn 

    như vậy có đúng ko ạ, rất mong các bác có kinh nghuieejm trong vấn đê này giải đáp giúp cháu với ạ

    Nếu bạn sinh ra trong nghèo khó, đó không phải là lỗi của bạn. Nhưng nếu bạn chết trong nghèo khó, thì đó là lỗi của bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #370240   03/02/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    Chào bạn!

    Bạn tham khảo nội dung này nhé!

    Trích Thông tư 03/2007/TT-BLĐTBXH:
     
    "III- CHẾ ĐỘ TAI NẠN LAO ĐỘNG, BỆNH NGHỀ NGHIỆP 
    ... 
    2. Trợ cấp một lần quy định tại khoản 2 Điều 21 Nghị định số 152/2006/NĐ-CP được tính theo công thức sau: 
     

    Mức trợ cấp một lần

    =

    Mức trợ cấp tính theo mức suy giảm khả năng lao động

    +

    Mức trợ cấp tính theo số năm đóng BHXH

     

    =

    {5 x Lmin + (m – 5) x 0,5 x Lmin } + {0,5 x L + (t – 1) x 0,3 x L}

    Trong đó: 
     
    - Lmin : mức lương tối thiểu chung. 
     
    - m : mức suy giảm khả năng lao động do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp (lấy số tuyệt đối 5 ≤ m ≤ 30). 
     
    - L : mức tiền lương, tiền công đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc để điều trị. Trường hợp người lao động bị tai nạn lao động ngay trong tháng đầu tham gia bảo hiểm xã hội thì bằng mức tiền lương, tiền công đóng bảo hiểm xã hội của chính tháng đó. 
     
    - t : số năm đóng bảo hiểm xã hội. Một năm tính đủ 12 tháng, không kể năm đầu đóng bảo hiểm xã hội. 
     
    Ví dụ 1: Ông Đ bị tai nạn lao động tháng 8/2007. Sau khi điều trị ổn định tại bệnh viện, ông Đ được giám định có mức suy giảm khả năng lao động là 20%. Ông Đ có 10 năm đóng bảo hiểm xã hội, mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội tháng 7/2007 là 1.200.000 đồng. Ông Đ thuộc đối tượng hưởng trợ cấp tai nạn lao động một lần với mức trợ cấp được tính như sau: 
     

    Mức trợ cấp tính theo mức suy giảm khả năng lao động

    = 5 x 450.000 + (20 – 5) x 0,5 x 450.000

     

    = 5.625.000 (đồng)

     

    Mức trợ cấp tính theo số năm đóng bảo hiểm xã hội

    = 0,5 x 1.200.000 + (10 – 1) x  0,3 x 1.200.000

     

    = 3.840.000 (đồng)

    Mức trợ cấp một lần của ông Đ là: 
     
    5.625.000 đồng + 3.840.000 đồng = 9.465.000 (đồng)
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khoathads vì bài viết hữu ích
    nguyenvancong90tq (07/02/2015)
  • #370773   07/02/2015

    nguyenvancong90tq
    nguyenvancong90tq
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2013
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5047
    Cảm ơn: 67
    Được cảm ơn 215 lần


    xin cám ơn tất cả mọi người ạ

    Nếu bạn sinh ra trong nghèo khó, đó không phải là lỗi của bạn. Nhưng nếu bạn chết trong nghèo khó, thì đó là lỗi của bạn.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-