DanLuat 2015

Tai nạn lao động

Chủ đề   RSS   
  • #321935 07/05/2014

    tienth43a

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tai nạn lao động

    Công ty mình có trường hợp tai nạn giao thông đủ điều kiện hưởng chế độ Tai nạn lao động. Nhưng đoàn thanh tra Tai nạn lao động của Sở lao động - TBXH kết luận là không đủ điều kiện hưởng chế độ với lý do: " Người (nạn nhân) điều khiển xe gắn máy trên 50 cm3 nếu không có giấy phép lái xe thì không được coi là tai nạn lao động. Như vậy là đúng hay sai? Mình rất mong sớm nhận được câu trả lời của mọi người và các tài liệu liên quan. Mình xin cảm ơn!

     
    2361 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #321950   08/05/2014

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3521 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Việc Đoàn thanh tra tai nạn lao động kết luận như vậy là không đúng.

    Thế nào là tai nạn lao động dược quy định cụ thể tại Điều 3 Thông tư số 12/2012/TTLT-BLĐTBXH-BYT và Điều 12 Nghị định số 45/2013/NĐ-CP.

    Ngoài ra theo hướng dẫn tại Thông tư số 10/2003/TT-BLĐTBXH thì nếu tai nạn lao động do lỗi trực tiếp của người lao động thì chỉ được trợ cấp chứ không được bồi thường.

    Tuy nhiên việc kết luận "Người (nạn nhân) điều khiển xe gắn máy trên 50 cm3 nếu không có giấy phép lái xe thì không được coi là tai nạn lao động" là không đúng, vì pháp luật chẳng có quy định nào như vậy cả. Trường hợp của công ty bạn, nếu người lao động bị tai nạn khi đi từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc từ nơi làm việc về nơi ở thì đó là tai nạn  lao động. Việc người lao động không có giấy phép lái xe mà vẫn điều khiển xe thì người đó có lỗi là vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới do pháp luật về xử lý vi phạm hành chính điều chỉnh chứ không liên quan gì đến xác định đó có phải là tai nạn lao động theo quy định của pháp luật về lao động hay không. Vì lỗi "không có GPLX" không phải là nguyên nhân xảy ra tai nạn, chỉ khi nào người điều khiển phương tiện có những hành vi vi phạm quy tắc giao thông đường bộ thì đó mới là nguyên nhân xảy ra tai nạn. 

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    donglg25413 (08/05/2014) ntdieu (08/05/2014)