Tai nạn lao động

Chủ đề   RSS   
  • #314765 20/03/2014

    Tai nạn lao động

    Tôi ký Hợp đồng lao động không xác định thời hạn với một công ty. Tháng 3/2014, trên đường từ nhà đến công ty làm việc, tôi bị tai nạn giao thông. Sau khi xuất viện, tôi được giám định mức suy giảm khả năng lao động là 5%. Đề nghị luật sư cho biết: Tôi có được hưởng chế độ tai nạn lao động không? Mức hưởng và thủ tục hưởng như thế nào?

     
    3626 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn lannt83 vì bài viết hữu ích
    minhduc48 (28/03/2014) PhuongAnh_YouMe (21/03/2014)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #314766   20/03/2014

    PhuongAnh_YouMe
    PhuongAnh_YouMe

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2014
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 5 lần


    Theo Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006 (BHXH), người lao động được hưởng chế độ tai nạn lao động khi có đủ các điều kiện: “1. Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp sau đây: a) Tại nơi làm việc và trong giờ làm việc; b) Ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc khi thực hiện công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động; c) Trên tuyến đường đi và về từ nơi ở đến nơi làm việc trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý; 2. Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị tai nạn quy định tại khoản 1 điều này”.

    Khoản 3, Điều 19 Nghị định 152/2006/NĐ-CP ngày 22.12.2006 của Chính phủ hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc hướng dẫn điểm c, khoản 1, Điều 39 Luật BHXH: Bị tai nạn trên tuyến đường đi và về từ nơi ở đến nơi làm việc trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý. Trong khoảng thời gian hợp lý là khoảng thời gian cần thiết để đến nơi làm việc trước giờ làm việc hoặc trở về sau giờ làm việc. Tuyến đường hợp lý là tuyến đường thường xuyên đi và về từ nơi thường trú hoặc nơi đăng ký tạm trú đến nơi làm việc và ngược lại.

    Dựa vào các quy định trên, đối chiếu với trường hợp của anh, tuyến đường từ nhà anh tới công ty là tuyến đường thường xuyên đi và về từ nơi thường trú tới nơi làm việc của anh, thời điểm anh bị tai nạn giao thông nằm trong khoảng thời gian cần thiết để đến nơi làm việc trước giờ làm việc, đồng thời theo biên bản giám định, mức suy giảm khả năng lao động của anh là  5% do tai nạn trên, do đó, anh có đủ điều kiện để hưởng chế độ tai nạn lao động.

    Theo Điều 42 Luật BHXH, anh sẽ được hưởng trợ cấp một lần với mức bằng 5 tháng lương tối thiểu chung. Ngoài ra, anh còn được hưởng thêm khoản trợ cấp tính theo số năm đã đóng BHXH, từ một năm trở xuống thì được tính bằng 0,5 tháng, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng BHXH được tính thêm 0,3 tháng tiền lương, tiền công đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ việc để điều trị.

    Đồng thời, theo Điều 48 Luật BHXH, sau khi điều trị ổn định thương tật do tai nạn lao động mà sức khỏe còn yếu thì anh được nghỉ dưỡng sức phục hồi sức khoẻ từ 5 ngày đến 10 ngày. Mức hưởng một ngày bằng 25% mức lương tối thiểu chung nếu nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ tại gia đình; bằng 40% mức lương tối thiểu chung nếu nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ tại cơ sở tập trung.

    Tại Điều 114 Luật BHXH quy định, hồ sơ hưởng chế độ tai nạn lao động bao gồm: Sổ BHXH; biên bản điều tra tai nạn lao động, trường hợp bị tai nạn giao thông được xác định là tai nạn lao động thì phải có thêm bản sao biên bản tai nạn giao thông; giấy ra viện sau khi đã điều trị tai nạn giao thông; biên bản giám định mức suy giảm khả năng lao động của Hội đồng Giám định y khoa; văn bản đề nghị giải quyết chế độ tai nạn lao động.

    Luật gia Phương Anh – Công ty Luật TNHH YouMe

    (Email: luatlaodong@luatviet.net.vn; Tel: 04-66.527.527/0904.941.821)

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn PhuongAnh_YouMe vì bài viết hữu ích
    minhduc48 (28/03/2014)
  • #314795   20/03/2014

    nguyenvancong90tq
    nguyenvancong90tq
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2013
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5047
    Cảm ơn: 67
    Được cảm ơn 219 lần


    được bạn à, mình cũng từng bị TNLD bên bảo hiểm sẽ trả cho bạn lương những ngày nghỉ dưỡng sức còn giám định sức khỏe tùy vào mức dộ ảnh hưởng sẽ có mức trợ cấp khác nhau bạn nhé

     

    Nếu bạn sinh ra trong nghèo khó, đó không phải là lỗi của bạn. Nhưng nếu bạn chết trong nghèo khó, thì đó là lỗi của bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenvancong90tq vì bài viết hữu ích
    minhduc48 (28/03/2014)
  • #315525   25/03/2014

    PhuongAnh_YouMe
    PhuongAnh_YouMe

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2014
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 5 lần


    Cảm ơn ý kiến đóng góp của bạn.
    Liên quan tới nội dung này, Luật BHXH năm 2006 có quy định như sau:

    Mức trợ cấp một lần được áp dụng đối với: “Người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 5% đến 30% thì được hưởng trợ cấp một lần” (khoản 1 Điều 42) và “Mức trợ cấp một lần được quy định như sau: Suy giảm 5% khả năng lao động thì được hưởng năm tháng lương tối thiểu chung, sau đó cứ suy giảm thêm 1% thì được hưởng thêm 0,5 tháng lương tối thiểu chung; Ngoài mức trợ cấp quy định tại điểm a khoản này, còn được hưởng thêm khoản trợ cấp tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, từ một năm trở xuống thì được tính bằng 0,5 tháng, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội được tính thêm 0,3 tháng tiền lương, tiền công đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc để điều trị.” (khoản 2 Điều 42);

    Mức trợ cấp hàng tháng được áp dụng đối với: “Người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 31% trở lên thì được hưởng trợ cấp hằng tháng” (khoản 1 Điều 43) và “Mức trợ cấp hằng tháng được quy định như sau: Suy giảm 31% khả năng lao động thì được hưởng bằng 30% mức lương tối thiểu chung, sau đó cứ suy giảm thêm 1% thì được hưởng thêm 2% mức lương tối thiểu chung; Ngoài mức trợ cấp quy định tại điểm a khoản này, hằng tháng còn được hưởng thêm một khoản trợ cấp tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, từ một năm trở xuống được tính bằng 0,5%, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội được tính thêm 0,3% mức tiền lương, tiền công đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc để điều trị” (khoản 2 Điều 43).

    Luật gia Phương Anh - Công ty Luật TNHH YouMe (Hà Nội)

    Email: luatlaodong@luatviet.net.vn; Website: luatviet.net.vn

    Hotline: 04-66.527.527/ 0936.123.777

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn PhuongAnh_YouMe vì bài viết hữu ích
    minhduc48 (28/03/2014)