DanLuat 2015

TAI NAN LAO DONG

Chủ đề   RSS   
  • #294924 02/11/2013

    ngobao.tuan1984

    Male
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 352
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    TAI NAN LAO DONG

    Xin chào Luật Sư .

    Tôi xin hỏi một vấn đề như sau:

    Ngày 01 tháng 11 năm 2013 tại Công Ty tôi có xảy ra một trường hợp tai nan lao động. Trong lúc sản xuất hậu quả làm người công nhân phải tháo khớp hai đốt tay của ngón trỏ và nhập nát đốt tay của ngón giữa. Sau đó, Công ty đã đưa người lao động lên bệnh viên tỉnh chữa trị tại nạn trên, và người lao động này đã tham gia bảo hiểm xã hội tháng 10 và đã có thể bảo hiểm y tế.

    Qua đây tôi xin hỏi và cần sự tư vấn của các vị Luật Sư vì tôi không nắm rõ thủ tục này

    1/ Khi người lao động bị tai nạn lao động như vậy chi phí thuốc men và điều trị thì Công Ty hay BHXH thanh toán cho người lao động bị tai nạn?

    2/ Những ngày ngỉ điều trị thì người bị tai nạn được hưởng các quyền lời gì từ Công Ty cũng như bảo hiểm?

    3/ Với tại nạn như trên có cần phải giám định không? và nếu có thủ tục giám định gồm những gì ?

    4/ Phần % Mức hưởng trợ cấp tai nạn lao động được tính như thế nào?

    Rất mong nhận được sự hồi âm sớm từ quý vị

    Tôi xin chân thành cám ơn.

     

     
    2459 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #295041   02/11/2013

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào bạn.

    Tôi xin trao đổi với bạn mấy ý theo bạn hỏi như sau:

    1. Chi phí điều trị: Hiện nay theo Bộ luật lao động mới có quy định về việc người sử dụng lao động đồng chi trả (Điều 144 Bộ luật lao động 2012), nhưng chưa thấy văn bản hướng dẫn thi hành cụ thể ra sao ---> chưa áp dụng được. Còn theo quy định cũ thì công ty bạn phải thanh toán toàn bộ từ khi sơ cứu đến khi điều trị xong cho người bị tai nạn đó.

    2. Những ngày nghỉ điều trị, công ty bạn phải trả đủ 100% lương cho người đó

    3. Tất nhiên là phải giám định khả năng lao động để giải quyết chế độ cho người lao động. Bạn tìm đọc Thông tư số 07/2010/TT-BYT.

    4. Tỷ lệ % mất sức lao động được quy định ở Thông tư liên tịch số 28/2013/TTLT-BYT-BLĐTBXH.

    Quan trọng nhất lúc này: Bạn hãy tìm đọc Thông tư liên tịch số 12/2012/TTLT-BLĐTBXH-BYT về khai báo, điều tra tai nạn lao động để kịp thời lập hồ sơ nhé.

    Cần làm gấp:

    Trường hợp này hình như là trong vòng 24 hay 48 giờ phải lập xong biên bản tai nạn lao động. Mách nhỏ: nếu hoàn chỉnh muộn thì yêu cầu văn thư công ty giành cho một số văn bản vào ngày bị tai nạn hoặc ngày hôm sau để để lấy số văn bản cho hợp lệ.

    Trong vòng 5 ngày phải hoàn chỉnh hồ sơ nộp cho cơ quan BHXH tỉnh và Thanh tra sở lao động

    Chúc bạn khẩn trương xử lý suôn sẻ.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (03/11/2013)

0 Thành viên đang online
-