Tai nạn khi đi trên đường đi làm về

Chủ đề   RSS   
  • #521693 26/06/2019

    Tai nạn khi đi trên đường đi làm về

    Em họ mình đi làm đến nay đã được hơn 3 năm rồi. Hôm cuối tuần trước, trên đường đi làm về nhà, xui xẻo thế nào lại bị người khác tông cho gãy chân, phải đi bệnh viện cấp cứu phẫu thuật gắn ốc vào cố định xương. Mà trường hợp của em đó, người tông chạy đi mất mà công an cũng không tới làm biên bản luôn, may sao được người dân xung quanh gọi taxi chở đi bệnh viện cấp cứu. Mình nghĩ làm việc được hơn 3 năm và có đóng bảo hiểm thì sẽ được trả lại đúng không ạ?. Em tìm hiểu thì Điều 43 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 có quy định “Người lao động được hưởng chế độ tai nạn lao động khi có đủ các điều kiện sau đây:

    1. Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Tại nơi làm việc và trong giờ làm việc;

    b) Ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc khi thực hiện công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động;

    c) Trên tuyến đường đi và về từ nơi ở đến nơi làm việc trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý.”

    Nhưng trường hợp này không có công an làm biên bản tai nạn còn người tông trúng cũng bỏ chạy luôn. Không biết trường hợp này có được hoàn lại chi phí khám chữa bệnh cũng như chi phí viện phí không?

     

     
    1205 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuytien317 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/06/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #521706   26/06/2019

    GHLAW
    GHLAW
    Top 200
    Male
    Lớp 3

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2016
    Tổng số bài viết (351)
    Số điểm: 4787
    Cảm ơn: 424
    Được cảm ơn 210 lần


    Gửi bạn có thể tham khảo!

    Theo quy định tại

    Quyết định 166/QĐ-BHXH năm 2019 về Quy trình giải quyếthưởng chế độ bảo hiểm xã hội, chi trả chế độ bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành

    Theo quy định trên thì thành phần hồ sơ không hề đề cập tới "biên bản khám nghiệm hiện trườngnhư bạn nói trên (tại Chương III Điều 6).

    Bạn có thể tham khảo quy định trên để từ đó có thể liên hệ các đơn vị và cơ quan nhà nước có liên quan để hoàn tất thủ tục cho em của mình.

    Ngoài ra, những quy định tại Điều 43 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 bạn trích dẫn bên đã bị thay thế bởi Điều 45 Luật an toàn, vệ sinh lao động 2015.

    Chúc bạn sớm giải quyết được vấn đề của mình.

     

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn GHLAW vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/06/2019)
  • #521872   27/06/2019

    ph_ngoc
    ph_ngoc
    Top 500


    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2017
    Tổng số bài viết (222)
    Số điểm: 1608
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 73 lần


    Theo mình tại Điều 45 Luật An toàn vệ sinh lao động 2015 quy định về các điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động mới nhất 2018 như sau:

    - Người lao động bị tai nạn lao động tại nơi làm việc và trong giờ làm việc; Bị tai nạn ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc khi thực hiện công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động; Bị tai nạn trên đường đi làm việc từ nơi ở đến nơi làm việc trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý;

    - Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị tai nạn trong các trường hợp nêu trên.

    Tóm lại, người lao động bị tai nạn giao thông trên đường đi làm hoặc trên đường đi làm về trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý sẽ được hưởng chế độ tai nạn lao động.

     
    Báo quản trị |  
  • #521912   27/06/2019

    vulieu9102
    vulieu9102
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/06/2019
    Tổng số bài viết (270)
    Số điểm: 2179
    Cảm ơn: 51
    Được cảm ơn 112 lần


    Điều 45. Điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động

    Người lao động tham gia bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được hưởng chế độ tai nạn lao động khi có đủ các điều kiện sau đây:

    1. Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    ...

    c) Trên tuyến đường đi từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc từ nơi làm việc về nơi ở trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý;

    Theo quy định thành phần hồ sơ hưởng chế độ TNLĐ không hề đề cập tới "biên bản khám nghiệm hiện trường" tuy nhiên nếu cần chứng minh rằng trong thời gian đi làm về bị tai nạn thì có để đối chiếu với người dân ở quanh đó, người đưa vô bệnh viện, thời gian nhập viện...

    Thông tin trao đổi cùng bạn!

     
    Báo quản trị |