TAI NẠN GIAO THÔNG TRÊN ĐƯỜNG ĐI LÀM NHƯNG KHÔNG CÓ BẰNG LÁI XE CÓ ĐƯỢC TÍNH LÀ TAI NẠN LAO ĐỘNG KHÔNG ?

Chủ đề   RSS   
  • #407051 18/11/2015

    TAI NẠN GIAO THÔNG TRÊN ĐƯỜNG ĐI LÀM NHƯNG KHÔNG CÓ BẰNG LÁI XE CÓ ĐƯỢC TÍNH LÀ TAI NẠN LAO ĐỘNG KHÔNG ?

    Xin chào Luật sư,

     

    Công ty tôi có một nhân viên điều khiển xe máy đến cơ quan để làm việc, trên đường đi đến công ty làm việc thì bị tai nạn giao thông.

    Tuy nhiên, nhân viên này không có Giấy phép lái xe mô tô.

    Như vậy, nhân viên này có được hưởng chế độ Tai nạn lao động không ?

    Mong sớm nhận được câu trả lời của Luật sư

     

    Xin cảm ơn !

     

     

     

     
    3389 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #411376   28/12/2015

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9863)
    Số điểm: 55853
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3678 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Người lao động bị tai nạn lao động trên đường đi làm và việc người này không có bằng lái xe là hai chuyện hoàn toàn khác nhau. Pháp luật lao động không quy định điều kiện để được công nhận là tai nạn lao động khi đi xe gắn máy là phải có bằng lái xe gắn máy. Vì thế không thể xử lý cưỡng ép gây thiệt hại cho quyền lợi người lao động.

    Việc người lao động điều khiển xe gắn máy không có bằng lái dĩ nhiên là vi phạm luật giao thông đường bộ nhưng nếu có bị phát hiện thì cơ quan xử lý không phải là thẩm quyền của đơn vị sử dụng lao động .

    Thân mến 

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #498517   01/08/2018

    Cherry1234
    Cherry1234
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2018
    Tổng số bài viết (106)
    Số điểm: 645
    Cảm ơn: 75
    Được cảm ơn 8 lần


    Tai nạn trên đường đi làm có được xem là tai nạn lao động?

    Theo khoản 8 Điều 3 Luật an toàn vệ sinh lao động: Tai nạn lao động là tai nạn gây tổn thương cho bất kỳ bộ phận, chức năng nào của cơ thể hoặc gây tử vong cho người lao động, xảy ra trong quá trình lao động, gắn liền với việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động".

    Vậy tai nạn xảy ra trên đường đi làm từ nhà tới công ty có được xem là tai nạn lao động hay không? Thì pháp luật đã có cho ta câu trả lời "Trường hợp người lao động bị tai nạn khi đi từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc từ nơi làm việc về nơi ở theo tuyến đường và thời gian hợp lý, nếu do lỗi của người khác gây ra hoặc không xác định được người gây ra tai nạn thì người sử dụng lao động trợ cấp cho người lao động". Như vậy tai nạn xảy ra khi đi làm việc được xem là tai nạn lao động.

    Tuy nhiên, pháp luật quy định tai nạn  khi đi từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc từ nơi làm việc về nơi ở theo tuyến đường và thời gian hợp lý. Vậy tuyến đường và thời gian hợp lý là trong trường hợp nào thì được cho là hợp lý. Là một tuyến đường duy nhất thường ngày vẫn hay đi với thời gian như vậy hay như thế nào thì pháp luật vẫn chưa có hướng dẫn cụ  thể.

    Nếu trường hợp hôm đó vì có lý do quá kẹt do phải đi đường khác mà gặp tai nạn thì có được xem là tuyến đường hợp lý hay không. Hay là khi đi từ quê không ghé qua nhà mà lên thằng công ty mà gặp tai nạn thì có được xem là tai nạn lao động hay không. Thì pháp luật vẫn chưa có hướng dẫn cụ thể để áp dụng vào thực tiễn cho rõ ràng và tránh trường hợp có những cách hiểu khác nhau gây ảnh hưởng đến quyền lợi của người lao động.

     
    Báo quản trị |  
  • #498527   01/08/2018

    Theo mình hiểu quy định pháp luật ở đây đã rất quan tâm cho người lao động rồi. Việc tuyến đường và thời gian hợp lý nếu có tranh chấp xãy ra thì cơ quan có thẩm quyền sẽ căn cứ theo một quy chuẩn nào đó nhất định như google map hoặc tuyền đường thường ngày bạn đim hoặc so với các nhân viên khác trong công ty. Theo mình nghĩ tuyến đường hợp lý ở đây là tuyến đường giao thông được phép lưu thông, còn những con đường nguy hiểm, những con đường cấm lưu thông thì không được tính.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #498529   01/08/2018

    anhkhoayentam
    anhkhoayentam
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/12/2015
    Tổng số bài viết (335)
    Số điểm: 2826
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 47 lần


    Theo mình nghĩ tuyến đường hợp lý là tuyến đường mà người lao động đi làm hằng ngày ( có thể hiểu từ nơi tạm trú đến nơi làm việc ). Còn tuyến đường không hợp lý như các đường tắt, tuyến đường khong thường xuyên đi lại, tuyến đường giao thông không được phép lưu thông,... thì khi bị tai nạn ở các đoạn đường này tùy vào mức độ mà cơ quan quyết định có cho hưởng chế độ tai nạn lao động hay không. Còn với trường hợp không di chuyển theo tuyến đường hợp lý mà còn gây tai nạn giao thông thì chắc chắn sẽ không được hưởng chế độ tai nạn lao động

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com