DanLuat 2015

Tai nạn giao thông liên quan đến lao động

Chủ đề   RSS   
  • #450557 28/03/2017

    Tai nạn giao thông liên quan đến lao động

    Các anh chị có kinh nghiệm giúp em trường hợp này nhé.

    Công nhân của cty đi làm và bị tngt bị gãy chân. Khi xảy ra tngt thì chỉ có bảo vệ kcn chứng thực và ra biên bản ghi nhận sự việc (mô tả lại sự việc tngt, thời gian, địa điểm,...). Không có công an tham gia điều tra gi cả nên giờ người nhà đi xin bb điều tra thì ko được.

    Hiện tại công ty đang chi trả viện phí và lương trong thời gian NLĐ chữa bệnh (NLĐ đang nghỉ bệnh ở nhà).

    Các bước tiếp theo thì em phải làm gì nữa ạ?

     
    2787 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #450559   28/03/2017

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Trường hợp bạn hỏi, tôi đoán là bị tai nạn trong phạm vi đường của khu công nghiệp. Hiện tôi cũng chưa rõ về quản lý đường khu công nghiệp thuộc về cơ quan nào. Nếu thuộc cơ quan công an thì phải có biên bản xác nhận của công an. Nếu không phải sự quản lý của công an thì cần làm rõ trách nhiệm cơ quan nào có quyền hạn làm việc này? (có thể là ban quản lý khu công nghiệp đó). Bởi vỉ pháp luật quy định nếu bị tai nạn giao thông trong phạm vi đường nội bộ của đơn vị thì trách nhiệm lập biên bản do đơn vị đó lập.

    Trường hợp theo phân cấp quản lý mà cung đường đó do công an quản lý: thì cty bạn cần làm công văn trình báo (theo dạng báo muộn), nêu lý do là chưa hiểu rõ quy định... và nộp kèm theo các bản sao biên bản do bảo vệ KCN lập để đề nghị công an lập hồ sơ điều tra lại sự việc. Công an sẽ phải có trách nhiệm tiếp nhận trình báo và tiến hành thủ tục điều tra và cung cấp biên bản cho cty bạn. Việc báo muộn với công an sẽ là khó khăn phức tạp, nhưng không phải là không làm được.

    Sau khi có biên bản của công an, và NLĐ đã bình phục chấn thương, bạn liên hệ với Trung tâm chăm sóc sức khỏe lao động tỉnh (tên gọi này tôi nhớ không chính xác vì mới đổi tên) để được hướng dẫn làm thủ tục giám định sức khỏe.

    Sau khi có quyết định tỷ lệ mất sức lao động, bạn liên hệ cơ quan BHXH để được hướng dẫn làm thủ tục trợ cấp cho NLĐ.

    Chúc bạn thành công.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    ctyunipax (30/03/2017)
  • #450592   29/03/2017

    HaiVIB
    HaiVIB
    Top 500
    Female
    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2013
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1424
    Cảm ơn: 122
    Được cảm ơn 141 lần


    Chào các bạn,

    Kể từ ngày 1/7/2016 khi Luật Vệ sinh an toàn lao động có hiệu lực thì hồ sơ hưởng chế độ tai nạn lao động không còn bắt buộc phải nộp Biên bản điều tra + khám nghiệm hiện trường của công an ( Tham khảo Điều 57 ).

    Vì vậy, trong trường hợp tai nạn giao thông được xem là tai nạn lao động nếu không có biên bản của công an thì chỉ cần xác nhận của bảo vệ khu công nghiệp hoặc bất kỳ ai có chứng kiến tại nạn đều được chấp nhận ( cam kết chịu trách nhiệm trước pháp luật ), vì những vụ tai nạn không gọi công an thì làm sao xin được biên bản của họ.

    Nếu cơ quan bảo hiểm yêu cầu thì yêu cầu của họ là trái luật.

    Đối với hồ sơ chi trả lương + viện phí của công ty thì căn cứ vào hóa đơn của bệnh viện, hồ sơ xuất viện và giấy nghỉ hưởng BHXH + Biên bản điều tra tại nạn do đoàn điều tra TNLĐ cơ sở ( của công ty) lập là OK.

     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HaiVIB vì bài viết hữu ích
    ctyunipax (30/03/2017)
  • #450603   29/03/2017

    Cảm ơn 2 anh đã giải đáp thắc mắc của em. Em xin tóm tắt lại theo cách hiểu của em xem đã đúng chưa nhé:

    Khi xảy ra TNGT liên quan đến lao động trên quãng đường hợp lý và thời gian hợp lý (đối với NLĐ của cty em) thì giải quyết như sau:

    Căn cứ luật 84/2015/QH13NĐ 39/2016/NĐ-CP thì

    1. Bảo vệ KCN tiến hành lập bb biên bản ghi nhận sự việc (mô tả lại sự việc tngt, thời gian, địa điểm,...) và cam kết chịu trách nhiệm trước pháp luật

    2. Cty tiến hành các thủ túc điều tra theo chương 3, NĐ 39

    3. Cty Chi trả chi phí điều tra, lương, chi phí y tế

    4. Khi NLĐ bình phục, ổn định vết thương thi tiến hành đưa đi giám định thương tật. Căn cứ % thương tật để bồi thưởng, trợ cấp cho NLĐ

     
    Báo quản trị |  
  • #450604   29/03/2017

    Em hỏi thêm

    Trong quá trình hồi phục vết thương mà NLĐ nghỉ việc thì trách nhiệm của Cty với NLĐ cũng hết? Làm sao để đưa NLĐ đi giám định thương tật?

     
    Báo quản trị |  
  • #450653   30/03/2017

    HaiVIB
    HaiVIB
    Top 500
    Female
    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2013
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1424
    Cảm ơn: 122
    Được cảm ơn 141 lần


    Trong quá trình phục hồi vết thương ( được hiểu là chưa thể đi giám định ) mà NLĐ nghỉ việc thì quan hệ lao động chấm dứt, công ty đâu cần phải đưa đi giám định thương tật. Nhưng mà chấm dứt kiểu này thì NLĐ thiệt thòi.

    Cập nhật bởi HaiVIB ngày 30/03/2017 11:43:15 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HaiVIB vì bài viết hữu ích
    ctyunipax (30/03/2017)
  • #450930   04/04/2017

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào các bạn.

    Mấy hôm rồi tôi bận không vào đây.

    Cũng đã 5 năm vừa rồi tôi không phụ trách việc này, những kinh nghiệm tôi nói trên là tôi đã làm một vụ như vậy từ năm 2010. Do đã lâu không phụ trách nên không biết ý kiến của bạn HaiVIB có chính xác hay không, bởi vì:

    Điều 57 Luật an toàn vệ sinh lao động viết:

    Điều 57. Hồ sơ hưởng chế độ tai nạn lao động

    1. Sổ bảo hiểm xã hội.

    2. Giấy ra viện hoặc trích sao hồ sơ bệnh án sau khi đã điều trị tai nạn lao động đối với trường hợp nội trú.

    3. Biên bản giám định mức suy giảm khả năng lao động của Hội đồng giám định y khoa.

    4. Văn bản đề nghị giải quyết chế độ tai nạn lao động theo mẫu do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành sau khi thống nhất ý kiến với Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội.

    Nội dung trên đây chỉ là quy định hồ sơ hưởng chế độ BHXH, chứ không phải là hồ sơ để đi giám định khả năng lao động. Vì vậy các bạn hãy xem lại các văn bản hướng dẫn (đang có hiệu lực) xem hồ sơ để giám định có cần không nhé.

    Để bạn tham khảo thêm: Vụ việc năm 2010 tôi làm là NLĐ bị tai nạn giao thông. Lúc đầu tưởng thương tích không đủ 5% nên đơn vị tôi chỉ làm biên bản điều tra TNLĐ chứ không báo công an. Sau 2 tháng mới xác định được thương tích đủ 5%. Khi đó tôi mới bảo NLĐ viết đơn trình báo và gửi kèm theo biên bản điều tra của đơn vị cho công an phường, rồi được chuyển hồ sơ lên cấp thị xã để lập hồ sơ và tiến hành điều tra. Từ đó công an mới lập sơ đồ hiện trường cung cấp cho đơn vị để lập hồ sơ đi giám định.

    Tuy nhiên tôi cũng nói thêm là trường hợp tôi làm do NLĐ đã đóng BHXH 25 năm nên mức trợ cấp một lần cũng kha khá, chứ nếu mới đóng BHXH ít năm thì chẳng bõ làm đâu. Còn trường hợp của bạn hãy xác định xem thương tật cao hay thấp? thời gian đóng BHXH nhiều ít? có thể được hưởng trợ cấp hàng tháng không? từ đó xác định nên làm hay không nên làm.


    Tôi không tìm hiểu về Nghị định 39 mà bạn dẫn, Bạn hãy tìm hiểu thật kỹ và nắm chắc để có đủ chứng lý mà xử lý vụ này nhé.

    Cập nhật bởi RIA1 ngày 04/04/2017 09:43:02 SA
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-