tai nạn giao thông gây chết người

Chủ đề   RSS   
  • #200245 11/07/2012

    timkiemsuhoanhao

    Male
    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    tai nạn giao thông gây chết người

    bố cháu mới mất vì tai nạn giao thông trong tình huống như sau. bố cháu đi xe máy bị xe ôtô 4 chỗ đâm phải,hai xe đi ngược chiều xe ôtô lấn hết sang phần đường của xe bố cháu,chiếc xe đã đâm vào hai cục bê tông phân cách đường bộ và đường sắt sau đó đâm vào bố cháu.đâm tiếp vào cục bê tông thứ 3 rồi mới dừng lại,trong trường hợp này xe ôtô sai hoàn toàn,cháu chưa biết xe ôtô đi tốc độ bao nhiêu nhưng bố cháu bị gãy chân phải,chấn thương sọ não,có khả năng người lái xe say rượu cháu muốn hỏi người lái xe đó sẽ bị khép vào khung hình phạt nào cao nhất,thấp nhất,và người ta phải đền bù cho gia đình cháu theo điều khoản nào ? cháu xin trân thành cảm ơn

     
    4473 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #202368   20/07/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


    Chào cháu, luật sư Đỗ Viết Hải trả lời cháu như sau:

    Người lái xe có dấu hiệu vi phạm quy định tại Điều 202 Bộ luật hình sư:

    Điều 202. Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ

     

    1. Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến năm năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

    A) Không có giấy phép hoặc bằng lái xe theo quy định;

    B) Trong khi say rượu hoặc say do dùng các chất kích thích mạnh khác;

    C) Gây tai nạn rồi bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn;

    D) Không chấp hành hiệu lệnh của người đang làm nhiệm vụ điều khiển hoặc hướng dẫn giao thông;

    Đ) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    3. Phạm tội gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

    4. Vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ mà có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả đặc biệt nghiêm trọng nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

    5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

    Như vậy, nếu có biên bản đo nồng độ cồn chứng minh người lái xe sử dụng rượu quá nồng độ theo quy định pháp luật thì phải chịu hình phạt quy định tại Khoản 2, Điều 202.

    Về bồi thường dân sự, người lái xe và chủ phương tiện phải bồi thường theo quy định của bộ luật dân sự về bồi thường thiệt hại.

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
  • #210312   30/08/2012

    PhuongvyHue
    PhuongvyHue

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/08/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào luật sư, xin cho tôi hỏi :

    Cách đây 1 tuần tôi có 1 người thân điều khiển xe ô tô 13 chổ ngồi, trên đường đi từ Bình Dương về TP HCM có 1 xe gắn máy đi phía sau xe của người thân và do không giữ khoảng cách đã va chạm vào phía sau xe ô tô và tử vong tại chổ. Công an giao thông đã đến làm biên bản hiện trường đầy đủ và người thân của tôi và chủ xe ô tô cũng đã thực hiện đầy đủ chế độ tang ma bồi dưỡng cho gia đình nạn nhân và họ bãi nại không có khiếu nại gì. HIện tại vụ việc đang được thụ lý ( công an đang giữ xe ô tô và bằng lái và hoàn tất các hồ sơ)

    Cho tôi hỏi: 1-Các bước sẽ xử lý của trường hợp này t hế nào

    2-Chứng từ nào sẽ xác định người thân của tôi không có lổi (  người đi gắn máy tự va vào xe từ phía sau)

    3-Nếu người thân của tôi được xác định o có lổi thì có bị xử phạt ?Mức xử phạt nặng nhất là gì? và được quyết định bởi ai?

    Chúng tôi rất lo lắng và không biết phương hướng xin luật sư tư vấn giùm. Rất cảm ơn.

    HIền

     

     
    Báo quản trị |  
  • #211828   06/09/2012

    luatsuthuc
    luatsuthuc
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2011
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5250
    Cảm ơn: 59
    Được cảm ơn 350 lần


    Chào bạn

    Trong trường hợp này Cơ quan cảnh sát giao thông sẽ thụ lý hồ sơ giải quyết về vụ tai nạn giao thông, nếu kết luận có hành vi vi phạm các quy đinh về an toán giao thông có dấu hiệu hình sự thì họ sẽ chuyển sang có quan điều tra để xem xét khởi tố vụ án theo Điều 202 Bộ luật Hình sự. Nếu không có dấu hiệu hình sự thì có thể xem xét xử lý hành chính theo quy định.

    Theo hồ sơ vụ án thì chứng cứ quan trọng nhất là hồ sơ hiện trường vụ án, căn cứ vào hồ sơ hiện trường có thể xác định được lỗi của các bên tham gia giao thông.

    Nếu người thân của bạn được xác định là không có lỗi thì chỉ phải bồi thường cho gia đình nạn nhân về thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra theo quy định của Bộ luật dân sự.

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - Hotline: 0972.805588 - 0975.205588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@luatsu.pro.vn

    Hà Nội: Phòng 1602A, Tòa nhà Gemek Tower II, đường Lê Trọng Tấn, xã An Khánh, huyện Hoài Đức, Tp Hà Nội

    Luật sư Nguyễn Đắc Thực có nhiều kinh nghiệm tham gia tố tụng, bao gồm: Bào chữa cho bị can/bị cáo; Bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho đương sự trong các vụ án dân sự, kinh doanh thương mại, tranh chấp đất đai, thừa kế, khởi kiện hành chính, ly hôn, tranh chấp lao động......; Tư vấn giải quyết tranh chấp (tranh chấp dân sự, lao động.......); Đại diện ngoài tố tụng cho cá nhân, cơ quan, tổ chức.......; Tư vấn, soạn thảo di chúc (làm chứng, chứng thực), soạn thảo hợp đồng, nội quy.........; Thực hiện dịch vụ pháp lý khác...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuthuc vì bài viết hữu ích
    PhuongvyHue (06/09/2012)
  • #211833   06/09/2012

    PhuongvyHue
    PhuongvyHue

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/08/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn Ls  rất nhiều. Tuần vừa rồi tôi và người thân thật sự mất phương hướng. Cám ơn LS nhiều. PhuongvyHue

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI - Trưởng văn phòng Luật sư Sự Thật - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nộ

Địa chỉ: Số 12 Ngõ 71, Phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội - ĐT: 04. 62753561 - Fax: 04. 62753591

ĐT: 0913233631 - Email: Luatsuthat.vn@gmail.com