DanLuat 2015

Tai nạn giao thông dẫn đến chết người --- Ai tư vấn dùm em

Chủ đề   RSS   
  • #118006 15/07/2011

    dantruongxyz

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:15/07/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tai nạn giao thông dẫn đến chết người --- Ai tư vấn dùm em

    Đêm 8/3 khi đang điều khiển chiếc xe có phân khối dưới 50cc trên đoạn đường quốc lộ, em có va chạm với 1 chiếc xe máy phân khối trên 100cc đi ngược chiều với em. 2 xe chỉ va quyệt vào nhau nhưng khiến em và người kia đều bị bất tỉnh ,phải vào bệnh viện điều trị .Em bị gãy tay trái và chân trái.Còn người kia bị chấn thương sọ não.Đoạn đường đó ko có dải phân cách và khi công an giao thông đo hiện trường ghi em đi lấn sang phần đường bên kia 20cm. Vụ va chạm khiến xe của em văng ra hơn 2m còn xe của người kia hơn 10m. Sau 10 ngày điều trị người kia tử vong.Gia đình chúng em lên nhà người bị chết để chia buồn & hỗ trợ bước đầu 10triệu đồng. Sau đám tang cả 2 bên gia đình thương lượng với nhau nhưng gia đình bên kia đòi gia đình nhà em gần 170triệu. Gia đình em không đủ tiền để đưa. Vậy em sẽ bị xử lý như thế nào ?
    Những người dân gần nơi em bị tai nạn nói người va chạm với em lúc đó đang trong tình trạng say rượu bia nhưng không có ai dám đứng ra làm chứng. Vậy trong hồ sơ bệnh án điều trị của người đó có ghi nồng độ cồn không vậy ?
    Xin luật sư tư vấn và cho em lời khuyên.Em xin chân thành cảm ơn
    Cập nhật bởi dantruongxyz ngày 15/07/2011 03:32:07 CH
     
    5119 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #118252   17/07/2011

    sonha08
    sonha08
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (97)
    Số điểm: 595
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 13 lần


    Thông thường những vụ án về TNGT nếu gây chết người thì sẽ bị khởi tố ( nếu có đủ  căn cứ pháp lý ) và phần bồi thường dân sự cũng được tòa tuyên luôn trong bản án .
    Nếu không có căn cứ để khởi tố thì việc giải quyết bồi thường thiệt hại thuộc thẩm quyền giải quyết của tòa án ( trong trường hợp 1 trong các bên có đơn yêu cầu tòa án giải quyết ).Như vậy phía bên kia nếu không đồng ý có thể kiện bạn ra tòa để đòi số tiền 170 triệu này .
    Ở vụ việc của bạn tuy đường không có giải phân cách nhưng chắc phải có vạch sơn kẻ đường phân tuyến , nếu vạch sơn này đứt khúc thì bạn có thể yên tâm nhưng nếu vạch sơn liên tục thì bạn sẽ gặp nhiều phiền phức .
    Nếu người kia lái xe trong tình trạng say rượu thì chắc chắn trong hồ sơ của bệnh viện phải thể hiện điều đó .
    Tôi hy vọng rằng bạn không phạm lỗi lấn tuyến và người kia có nồng độ cồ trong máu . Chúc bạn may mắn .

    www.sanphamphunu.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sonha08 vì bài viết hữu ích
    dantruongxyz (20/07/2011)
  • #118920   20/07/2011

    dantruongxyz
    dantruongxyz

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:15/07/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Đoạn đường em bị tai nan không có dải phân cách, không có vạch kẻ sơn phân tuyến đường luôn.Nên không thể phân biệt được là mình có lấn sang làn đường bên kia không.Nói chung là không có gì hết. Cám ơn đã tư vấn dùm em

    Hôm trước Công An Điều Tra có mời em lên.Đưa cho em 3 tờ giấy, trong đó ghi kết luận là "Vi pham luật Giao thông đường bộ, điều 202 Bộ Luật Hình Sự".

    Điều 202 là gì vậy các anh ơi ? Em sẽ bị xử lý như thế nào ạ ?

    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 20/07/2011 07:59:13 CH Ghép nội dung hai bài viết
     
    Báo quản trị |  
  • #118942   20/07/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13601)
    Số điểm: 93746
    Cảm ơn: 3070
    Được cảm ơn 4706 lần
    SMod

    Nội dung điều 202 như sau

    Điều 202.  Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ 

    1. Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ  sáu tháng đến năm năm.

     2. Phạm tội  thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

    a) Không có giấy phép hoặc bằng lái xe theo quy định;

    b) Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định hoặc có sử dụng các chất kích thích mạnh khác mà pháp luật cấm sử dụng;

    c) Gây tai nạn rồi bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn; 

    d) Không chấp hành hiệu lệnh của người đang làm nhiệm vụ điều khiển hoặc hướng dẫn  giao thông;

    đ) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    3. Phạm tội gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

    4. Vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ mà có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả đặc biệt nghiêm trọng nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

    5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-