Tai nạn giao thông chết người có bị xử lý hình sự?

Chủ đề   RSS   
  • #560000 06/10/2020

    longtran1990van

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Tai nạn giao thông chết người có bị xử lý hình sự?

    Em chào mọi người. Mọi người cho em hỏi trong trường hợp này sẽ như thế nào ạ:

    Em trai của em có đi trên đường về nhà thì gặp tai nạn giao thông. Camera nhà dân nơi xảy ra tai nạn ghi nhận thì thấy xe em trai của em đi đúng phần đường, do bên kia chạy nhanh, lấn tuyến, chạy ngược chiều, không tránh né kịp đã va quẹt vào xe của em trai em, khiến em trai em bị thương, người chở bên xe kia bị thương, người ngồi sau của xe kia bị nặng ở phần đầu, chuyển đi cấp cứu bệnh viện tuyến trên nhưng đã chết vào ngày hôm sau.

    Em trai của em chạy đúng nhưng không có bằng lái, có nồng độ cồn trong người, không biết em trai của em có bị xử lí hình sự không? Gia đình em đang rất lo lắng, nhờ mọi người tư vấn giúp ạ, em cám ơn mọi người rất nhiều.

     

     
    705 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn longtran1990van vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/10/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #560435   13/10/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1408)
    Số điểm: 8179
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 916 lần
    Lawyer

    Điều 260 Bộ luật hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017) quy định về tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ như sau:

    “1. Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

    a) Làm chết người;

    b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

    c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;

    d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

    a) Không có giấy phép lái xe theo quy định;

    b) Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định, có sử dụng chất ma túy hoặc chất kích thích mạnh khác;

    …”

    Như vậy, căn cứ theo quy định trên thì người tham gia giao thông mà vi phạm các quy định về an toàn giao thông gây thiệt hại thuộc các trường hợp quy định tại Điều 260 đã nêu trên thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

    Với những thông tin bạn cung cấp, chúng tôi chưa xác định được bạn có lỗi gây ra thiệt hại trong trường hợp này hay không. Do đó, nếu bạn có lỗi trong quá trình điều khiển phương tiện giao thông và đây là lỗi trực tiếp dẫn đến thiệt hại trong trường hợp này thì bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ.

    Trong trường hợp này nếu hình phạt của bạn không đến 03 năm tù và bạn đáp ứng đủ các điều kiện quy định tại Điều 2 Nghị quyết 02/2018/NQ-HĐTP thì bạn sẽ được xem xét cho hưởng án treo.

    Do bạn cung cấp thông tin chưa cụ thể xác định lỗi của bạn trong trường hợp này là như thế nào do đó chưa thể xác định bạn có bị xử phạt hành chính hay không và mức phạt cụ thể.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/10/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;