DanLuat 2015

Tai nạn giao thông

Chủ đề   RSS   
  • #195917 22/06/2012

    nguyenngocduc80

    Male
    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tai nạn giao thông

    toi lai xe ô tô 05 chỗ ko may gây tai nạn giao thông với xe máy gây chết người, nhưng đã bồi thường thiệt hại theo thỏa thuận giữa 2 gia đình không còn kiện cáo gì. Vậy xin hỏi tôi có bị truy tố hay không tội của tôi nhận án phat ra sao? xin luật sư cho biết.

     
    2264 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #195919   22/06/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1468 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Vấn đề bồi thường chỉ là giải quyết dân sự và nó là tình tiết giảm nhẹ theo khoản 1 Điều 46 BLHS.

    Nếu hành vi của bạn cấu thành tội phạm theo Điều 202 như có lỗi,... gây tai nạn chết người thì vẫn bị khởi tố, điều tra, truy tố và xét xử về hành vi này

    Điều 202. Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ

    1. Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến năm năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

    a) Không có giấy phép hoặc bằng lái xe theo quy định;

    b) Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định hoặc có sử dụng các chất kích thích mạnh khác mà pháp luật cấm sử dụng;

    c) Gây tai nạn rồi bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn;

    d) Không chấp hành hiệu lệnh của người đang làm nhiệm vụ điều khiển hoặc hướng dẫn giao thông;

    đ) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    3. Phạm tội gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

    4. Vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ mà có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả đặc biệt nghiêm trọng nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

    5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

    Cập nhật bởi luatsuchanh ngày 22/06/2012 07:18:36 CH Cập nhật bởi luatsuchanh ngày 22/06/2012 07:17:21 CH

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #195935   22/06/2012

    khovilon
    khovilon

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/06/2009
    Tổng số bài viết (32)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Chỉ cần có  yếu tố lỗi trong khi bạn điều khiển xe (như không đi đúng phần đường; không mang theo giấy tờ xe, giấy phép lái xe; không thắt dây an toàn ...) mà gây tan nạn, mặc dù đã bồi thường và không kiện cáo  thì vẫn bị khởi tố điều tra theo quy định tại điều 202 BLHS. Việc bồi thường thiệt hại chỉ được coi là tình tiết giảm nhẹ  khi quyết định hình phạt.

     
    Báo quản trị |