TAI NAN GIAO THONG

Chủ đề   RSS   
  • #187407 21/05/2012

    hoalan8665

    Female
    Sơ sinh

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:21/05/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    TAI NAN GIAO THONG

    Tôi xin hỏi sự việc như sau:
    Anh em là lơ xe cho một chủ xe. Hôm đó tài xế nhờ a tôi chạy hộ một đoạn và có xuống cầu, lúc chạy xuống có một xe Containner chạy tới và nhường cho xe a tôi đang qua, ở phía sau một xe cảnh sát giao thông chạy vượt qua xe Container và lao vào xe anh tôi đang chạy, người cảnh sát này bất tỉnh.
    Anh tôi xuống chở a ta đi bệnh viện và không có tiền đóng viện phí nên đi ra ngoài điện thoại hỏi mượn, khi vào thì người nhà anh cảnh sát đã đến rất đông, anh tôi sợ nên trốn về nhà,
    Còn tài xế khi vụ việc xảy ra xuống xe la với người dân xung quanh là anh tôi dành lái với hắn và thì trốn mất.
    Sáng hôm sau, anh tôi cùng chủ xe qua đầu thú ở công an Huyện nơi xảy ra Tai nạn và đang bị tạm giam.
    Hiện lúc này anh tôi không có bằng lái. A cảnh sát đó bị thương khá nặng đang điều trị ở bệnh viện chợ Rẫy chưa biết sống hay chết.
    Vậy tôi xin hỏi liệu anh tôi có phải đi tù hay không?
    Xin hãy giúp đỡ
     
    4591 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #187422   21/05/2012

    luatQuynhnhu
    luatQuynhnhu
    Top 75
    Male
    Lớp 7

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:15/09/2011
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 8645
    Cảm ơn: 60
    Được cảm ơn 581 lần


    Chào bạn!  Nội dung bạn hỏi Luật sư tư vấn như sau:
     Anh bạn đã điều khiển xe khi chưa có bằng lái hợp lệ là vi phạm pháp luật, gây tai nạn ra sao lỗi của anh bạn hay lỗi hỗn hợp- lỗi của cả nạn nhân thì cần rất nhiều yếu tố để xem xét, sau đây tôi sẽ trích dẫn quy định của pháp luật về tội phạm và hình phạt để bạn hiểu và dự trù tình huống có thể xảy ra với anh họ bạn.

    #ffffff; margin-top: 0px; margin-bottom: 0.3em; overflow: hidden; padding-top: 0.5em; padding-bottom: 0.17em; border-bottom-style: none; font-size: 15px; line-height: 19px; text-align: -webkit-auto; font-family: sans-serif;">Điều 202. Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ

      #ffffff; font-family: sans-serif;">
    1. Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến năm năm.
    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:
      a) Không có giấy phép hoặc bằng lái xe theo quy định;
      b) Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định hoặc có sử dụng các chất kích thích mạnh khác mà pháp luật cấm sử dụng;
      c) Gây tai nạn rồi bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn;
      d) Không chấp hành hiệu lệnh của người đang làm nhiệm vụ điều khiển hoặc hướng dẫn giao thông;
      đ) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.
    3. Phạm tội gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.
    4. Vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ mà có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả đặc biệt nghiêm trọng nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.
    5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.
    theo đó tại điểm a khoản 2 của điều luật trích dẫn có thể được áp dụng trong trường hợp này. Người lái xe chính cũng có trách nhiệm khi giao phương tiện cho người không có đủ điều kiện điều khiển chiếc xe đó... bây gờ chủ xe và người nhà anh họ bạn hãy làm  nghĩa vụ chăm sóc thuốc men cho  người tai nạn tại bệnh viện và bồi thường hợp lý- đó là cách tốt nhất để giảm nhẹ trách nhiệm hình sự
     trân trọng
     Luật sư: Phạm tiến Quyển

    CÔNG TY LUẬT QUỲNH NHƯ : SỐ 62 NGUYỄN GIA THIỀU- TP BẮC NINH- TỈNH BẮC NINH : 0199 826 1982 ; 099.689.5678 Cung cấp dịch vụ

    -Tư vấn thường xuyên cho Doanh Nghiệp -Tư vấn tất cả các lĩnh vực pháp luật-

    -Tranh tụng tòa án: Vụ án Hình sự;Vụ án dân sự;vụ án hành chính;Tranh chấp Lao động;Tranh chấp hôn nhân gia đình;Tranh chấp đất đai;Tranh chấp kinh doanh thương mại;Thu hồi nợ

    - Trợ giúp pháp lý- Đại diện Ngoài tố tụng; soạn thảo đơn từ, di chúc,....

    -Tư vấn pháp luật miễn phí

    +qua mạng Danluat.vn :http://danluat.thuvienphapluat.vn/luat-su/luatquynhnhu

    +Qua điện thoại số : 093 617 3333

    +Qua email : quynhnhulawer@yahoo.com.vn

    -Địa chỉ : 62 Phố Nguyễn Gia Thiều - TP Bắc Ninh-Tỉnh Bắc Ninh

    tel: 02223- 857 093 Hotline: 099 689-5678

    Mobile: 093 617 3333

    hoặc : 099 -689.5678

    Giám đốc: Luật sư Phạm Tiến Quyển

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phạm Tiến Quyển - Công ty Luật Quỳnh Như

Địa chỉ : 62 Phố Nguyễn Gia Thiều - TP Bắc Ninh-Tỉnh Bắc Ninh

Tel: 0241-385-7093 - Mobile: 093-617-3333 ; 099 -689 -5678