DanLuat 2015

Tai nạn giao thông

Chủ đề   RSS   
  • #512090 12/01/2019

    VuVanChuc123456789

    Male
    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:12/01/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tai nạn giao thông

    Vào khoảng 12 giờ ngày 23/08/2018 tại ngã tư đèn vàng khu tổng kho Long Bình -tp Biên Hoà - tỉnh Đồng Nai. Con tôi đang đi Honda hướng Sài Gòn đi rất chậm trên làn đường xe Honda không ngờ xe coterno đi ở phía sau lù lù tới cúp cua rẽ phải máng vào con tôi, người và xe con tôi lọt vào gầm xe conterno một lát sau xe dừng, tài xế xuống. Con tôi la đau quá kêu xe cấp cứu đi rút điện thoại ra đưa cho tài xế và đọc số điện thoại của vợ tôi cho tài xế khi vào bệnh viện con tôi vẫn tỉnh táo. Vậy căn cứ vào đâu để kết luận vụ án này là thuộc hình sự hay dân sự?

     
    152 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #512237   14/01/2019

    Tranxuandung991994
    Tranxuandung991994
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/09/2018
    Tổng số bài viết (171)
    Số điểm: 1582
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 14 lần


    Để có thể xác định hành vi của tài xế xe contenor là hành vi vi phạm hành chính hay bị truy cứu trách nhiệm hình sự thì cần căn cứ vào mức độ lỗi của hành vi do người điều khiển gây ra cũng như thiệt hại thực tế đối với người bị hại.

    Theo như thông tin chị cung cấp thì vụ tai nạn xảy ra do lỗi của người điều khiển xe contenor. Vì vậy, để xác định rằng người tài xế có bị truy cứu trách nhiệm hay không phải căn cứ vào mức độ thiệt hại của người bị hại.

    Căn cứ Khoản 1 Điều 260 Bộ luật hình sự 2015Khoản 72 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật hình sự 2017 thì: 

    "1. Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

    ...

    b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;"

    Như vậy, nếu kết quả xác minh của bệnh viện xác minh được tỉ lệ thương tật của con chị từ 61 % trở lên thì người điều khiển xe contenor sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

    Trong trường hợp hành vi của người điều khiển phương tiện gây tai nạn không đủ yếu tố cấu thành tội phạm thì người đó sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP và phải bồi thường thiệt hại cho người bị hại theo quy định tại Bộ luật dân sự 2015.

    - Căn cứ theo Điểm c, Khoản 8 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì tài xế điều khiển xe contenor gây tai nạn sẽ phải chịu mức phạt vi phạm hành chính từ 7 triệu đến 8 triệu đồng.

    - Người điều khiển xe gây tại nạn có nghĩa vụ bồi thường cho con trai chị theo quy định tại Khoản 1 Điều 584 Bộ luật dân sự 2015 do xâm phạm đến sức khỏe của con trai chị. 

    Về mức bồi thường, hình thức bồi thường sẽ do hai bên thỏa thuận với nhau trừ trường hợp pháp luật có quy định khác. 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-